Tư vấn về thứ tự hưởng chế độ tuất hàng tháng

Trường hợp có một người chết thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 64 của Luật BHXH thì số thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng không quá bốn người;

Hỏi: Ông A đang hưởng hưu trí hàng tháng. Ông A vừa mất do bị bệnh nặng. Gia đình ông A có 05 người nhân do bác trực tiếp nuôi dưỡng (vợ bị suy giảm khả năng lao động từ 81%, ông nội, bà nội, và 02 người em bị bệnh tâm thần).

Đề nghị Luật sư tư vấn, trường hợp ông A bị chết như nêu trên, gia đình ông A có bị giới hạn số người được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng không? Nếu có thì luật có quy định thứ tự ưu tiên để xét hưởng tuất hàng tháng không như nào? (Ngọc Mai - Phú Thọ)


Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:


Điều 65 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về mức trợ cấp tuất hàng tháng như sau:

"1. Mức trợ cấp tuất hằng tháng đối với mỗi thân nhân bằng 50% mức lương tối thiểu chung; trường hợp thân nhân không có người trực tiếp nuôi dưỡng thì mức trợ cấp tuất hằng tháng bằng 70% mức lương tối thiểu chung. 2. Trường hợp có một người chết thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 64 của Luật này thì số thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng không quá bốn người; trường hợp có từ hai người chết trở lên thì thân nhân của những người này được hưởng hai lần mức trợ cấp quy định tại khoản 1 Điều này. 3. Thời điểm hưởng trợ cấp tuất hằng tháng được thực hiện kể từ tháng liền kề sau tháng mà người lao động, người hưởng lương hưu, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp chết".

Theo như thông tin mà anh (chị) cung cấp, hiện gia đình anh (chị) có 05 thân nhân đủ điều kiện để hưởng tuất hàng tháng sau khi bố anh (chị) mất. Tuy nhiên, luật chỉ quy định tối đa là 04 người thân nhân của người đã chết sẽ được hưởng chế độ tử tuất mà thôi.

Căn cứ vào Điều 64 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 có quy định về các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng như sau:

"1. Các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 63 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:
a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ mười lăm năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần; ..... c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên. 2. Thân nhân của các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm: a) Con chưa đủ mười lăm tuổi; con chưa đủ mười tám tuổi nếu còn đi học; con từ đủ mười lăm tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; b) Vợ từ đủ năm mươi lăm tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ sáu mươi tuổi trở lên; vợ dưới năm mươi lăm tuổi, chồng dưới sáu mươi tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; .... d) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng, người khác mà đối tượng này có trách nhiệm nuôi dưỡng nếu dưới sáu mươi tuổi đối với nam, dưới năm mươi lăm tuổi đối với nữ và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên. Thân nhân quy định tại các điểm b, c và d khoản này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương tối thiểu chung".

Như vậy, căn cứ vào các quy định trên, đối tượng hưởng tiền tuất hàng tháng sẽ theo đúng thứ tự như pháp luật quy định trên. Khi tiến hành đăng ký hưởng chế độ tuất hàng tháng tại cơ quan bảo hiểm xã hội anh (chị) cần để ý đến phần điền theo thứ tự ưu tiên được hướng dẫn cụ thể trong bảng kê khai đối tượng hưởng.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.