Chồng chết thì được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội hay tử tuất

Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 26 Nghị định này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội...

Hỏi: Chồng tôi công tác trong ngành giáo dục nay được 19 năm 11 tháng thì làm đơn thôi việc hưởng chế độ Bảo hiểm xã hội một lần và được chủ tịch thành Phố kí quyết định nghỉ việc kể từ ngày 1/8/2016 và ngày kí quyết định là ngày 18/9/2016. Chồng tôi đã qua đời vào ngày 8/9/2016. Nay có nhận được chế độ nghỉ việc của chồng tôi theo quyết định của Thành Phố được không hay chỉ nhận tiền tuất hàng tháng? (Thu Huyền - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ theo điểm a Điều 30 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy đinh về điều kiện được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần:

“a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 26 Nghị định này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội”.

Thứ nhất, nếu chồng chị đủ tuổi được hưởng lương hưu (Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006) thì chồng chị sẽ thuộc điều kiện được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần. Vì vậy mà chồng chị sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần và không được hưởng chế độ tử tuất theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2006, căn cứ Khoản 1 Điều 64 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006:

“Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng:1. Các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 63 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ mười lăm năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;b) Đang hưởng lương hưu;c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên”.

Thứ hai, nếu trường hợp chồng chị chưa đủ tuổi được hưởng lương hưu thì theo quy định của pháp luật chồng chị sẽ không được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần nhưng sẽ được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.