Tư vấn pháp luật: số buổi nghỉ phép tháng của người lao động

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về số buổi nghỉ phép tháng của người lao động.

Hỏi: Em hiện nay đang là giáo viên mầm non của 1 trường công lập ở TpHCM, đồng thời em cũng đang học lớp tại chức đại học sư phạm tiểu học, nay đã đến năm cuối và chuẩn bị đi thực tập, hiệu trưởng trường em đang làm không cho phép em đi thực tâp. Vậy cho em hỏi là mỗi tuần em muốn nghỉ 1 ngày không phép (hiệu trưởng không đồng ý) để đi thực tập, trong 4 tuần thì sẽ xong, như vậy thì em có vi phạm luật lao động không? (Hoàng Phương - Hồ Chí Minh)
Công ty luật, tư vấn pháp luật

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại điều 126 Bộ luật lao động 2012:

“Điều 126. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải:3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng”.

Nếu chị tự ý nghỉ việc không phép 4 ngày trong tháng thì chị sẽ không thể bị sa thải theo quy định trên. Tuy nhiên, việc tự ý nghỉ việc không phép của chị có thể sẽ bị xử lý kỷ luật theo nội quy của đơn vị chị đang công tác. Vì vậy, trong trường hợp này chị nên thỏa thuận với hiệu trưởng trường học trước khi nghỉ làm để tránh ảnh hưởng quyền lợi của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.