Tư vấn về quyền trực tiếp nuôi con và khoản nợ chung sau khi ly hôn

Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm.

Hỏi: Vợ chồng tôi đang làm thủ tuc ly hôn. Vợ tôi là người đơn phương ly hôn. Chúng tôi có một con chung trên 3 tuổi cho tôi hỏi trong trường hợp nay tôi có giành quyền nuôi con được không. vợ tôi chỉ hoc tới lớp 9, không có việc làm ,thu nhập nuôi gia đình từ trước đên nay đều phụ thuộc vào tôi. Ba mẹ bên vợ thì không có khả năng lao động, đau ốm thường xuyên. Khả năng giành quyên nuôi con của tôi là bao nhiêu phần trăm. Chúng tôi có một khoản nợ chung , vậy khoản nợ chung nay được giải quyết như thế nào? (Nguyễn Hường - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 2Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: "Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn.2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con".

Điều 37Luật HN&GĐ quy định vềnghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồngnhư sau: "Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan."

Đối với trường hợp của bạn, con của bạn trên 3 tuổi vì vậy nếuvợ chồng bạn không thỏa thuận được về việc ai sẽ trực tiếp nuôi con thì Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt giáo dục, vật chất và tinh thần…cho con.
Theo đó, nếu như thu nhập của bạn ổn định, bạn có điều kiện tốt nhất để dành cho con thì tòa đương nhiên sẽ dành quyền nuôi dưỡng con cho bạn. Bạn có thể đem tất cả những giấy tờ chứng minh thu nhập của mình để tòa căn cứ vào đó và đưa ra được quyết định chính xác về quyền nuôi dưỡng con.Tất cả các nghĩa vụ phát sinh liên quan đến tài sản chung vợ chồng thì hai vợ chồng phải thực hiện cho đến khi nghĩa vụ được hoàn thành.Như vậy. mặc dù hai vợ chồng bạn đã ly hôn nhưng vẫn phải liên đới thực hiện việc trả món nợ chung này.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.