Tư vấn về mức xử phạt vi phạm hành chính do tự ý cơi nới kích thước thành thùng xe tải

Tư vấn về mức xử phạt vi phạm hành chính do tự ý cơi nới kích thước thành thùng xe tải.

Hỏi: Tôi bị cơ quan chức năng lập biên bản vi phạm lỗi " Tự ý cơi nới kích thước thành thùng xe" đối với xe tải ben tự đổ.Vậy xin hỏi luật sư lỗi vi phạm của tôi bị xử mức phạt là điều khoản nào trong 2 điều khoản sau:1- Điểm đ, khoản 3 Điều 16 Nghị định 171/2013/NĐ-CP về Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt.2- Điểm a, khoản 7 Điều 30 Nghị định 171/2013/NĐ-CP về Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt? (Thu Bình - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, nếu bạn là chủ phương tiện trên thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điểm a Khoản 7 Điều 30 Nghị định 171/2013/ NĐ – CP. Vì Điều 30 này quy định về việc xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ.

Thứ hai, nếu bạn không phải là chủ phương tiện này, mà chỉ là người điều khiển xe thì bạn bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điểm đ, Khoản 3 Điều 16 Nghị định trên. Vì Điều 16 này quy định về việc xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.