Tư vấn về hợp đồng vay mượn tài sản?

Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định...

Hỏi: Bạn em mượn thẻ sinh viên của em để đứng tên vay nợ với số tiền là 3 triệu đồng. Khi em phát hiện việc này thì bạn em có dùng chứng minh thư nhân dân của 1 bạn tên T để thay thế (có sự đồng ý của bạn T), em đã lấy lại được thẻ sinh viên của mình. Hiện nay, sau 1 năm bên cho vay gọi điện cho em và yêu cầu em trả cả tiền gốc và lãi với lý do em là người ban đầu đăng ký vay tiền. Em có liên lạc với bạn T và bạn mình nhưng không được. Xin luậttư vấn giúp em liệu em có phải trả tiền cho hợp đồng vay của bạn em không? (Hanh Nguyễn - Phú Thọ)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198 Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ Bộ luật dân sự 2005:

"Ðiều 471. Hợp đồng vay tài sản

Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

Ðiều 472. Quyền sở hữu đối với tài sản vay

Bên vay trở thành chủ sở hữu tài sản vay kể từ thời điểm nhận tài sản đó".

Theođó, việc vay mượn là sự thỏa thuận giữa các bên, bạn của bạn thỏa thuận với bên cho vay một số tiền 3 triệu, vậy trong trường hợp này hình thành lên hợpđồng vay giữa hai bên và có thực hiện cầm cố thẻ sinh viên của một bạn khác nữa. Vậy quan hệ nàyđược hiểu là bạn của bạn thực hiện vay nợ và người cho cầm cố thẻ sinh viênđồngý với việc này và có thể bảo lãnh cho hợpđồng vay này dựa vào giao kết giữa hai bên.

Thẻ sinh viên của bạn theo quyđịnh tại Điều 163 Bộ luật Dân sự 2005 về các loại tài sản thì tuy thẻ sinh viên là một giấy tờ quan trọng, bên cho vay lợi dụng tín quan trọng này đối với mỗi cá nhân để ràng buộc họ trong hợp đồng vaynhưng nókhông được coi là một loại giấy tờ có giá trong dân sựnên không thể đem ra làm tài sản dùng để bảo đảm cho hợp đồng vay giữa bạn của bạn và bên cho vay. Mặt khác, bạn của bạndùng thẻ sinh viên không thuộc sở hữu của mìnhđi cầm cốvay tiền màkhông được sự đồng ý bằng văn bảncủa bạn, vì thế, bạn không có nghĩa vụ trả nợ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.