Tư vấn về bồi thường chi phí đào tạo lao động

Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động.

Hỏi: Hiện tại tôi đang làm tại công ty với hợp đồng lao động có thời hạn là 1 năm. Vào tháng 12 năm ngoái, công ty có cử tôi đi đào tạo tại nước ngoài 3 tháng nhưng tôi không ký hợp đồng đào tạo mà chỉ đồng ý bằng email nội bộ của công ty.Công ty đã chuyển địa điểm từ Biên Hòa về Long Thành, địa điểm làm việc không đúng theo HĐLĐ đã kí. Tôi đã xin nghỉ việc và có nộp đơn xin nghỉ việc trước 30 ngàyVậy khi tôi nghỉ việc, công ty có thể yêu cầu tôi bồi thường chi phí đào tạo được hay không? (Hoài Thanh - Ba Vì)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Dương Thị Hải Yến -Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn ký hợp đồng lao động với công ty với thời hạn 1 năm, công ty có cử bạn đi đào tạo tại nước ngoài 03 tháng nhưng lại không ký hợp đồng đào tạo mà bạn chỉ xác nhận đồng ý đi đào tạo tại nước ngoài.

Bộ Luật Lao Động Điều 62 quy định về hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề:"1.Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:a) Nghề đào tạo;b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;c) Chi phí đào tạo;d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài".

Như vậy, bạn không ký hợp đồng đào tạo với công ty thì sau khi bạn nghỉ việc theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động, bạn sẽ không phải bồi thường chí phí đào tạo. Bởi vì, hợp đồng đào tạo cũng là một dạng của hợp đồng lao động, do đó, nếu như có sự giao kết giữa người lao động và người sử dụng lao động về hợp đồng đào tạo thì theo nguyên tắc cũng phải giao kết trực tiếp theo quy định tại Điều 18 Bộ luật lao động.

Trong trường hợp của bạn, bạn chỉ đồng ý với công ty việc sẽ đi đào tạo ở nước ngoài chứ không phải đồng ý giao kết hợp đồng đào tạo với công ty. Vì vậy, khi địa điểm làm việc không đúng như trong hợp đồng lao động đã giao kết thì bạncó thể đơn phương chấm dứt hợp đồng với công ty mà không phải bồi thường chi phí đào tạo.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.

Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm