Tư vấn trường hợp trả lãi cho nhà đầu tư cấp vốn kinh doanh?

Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

Hỏi: Hiện tại tôi đang có một ý tưởng kinh doanh về rau, hoa quả sạch nhưng vấn đề quan trọng nhất bây giờ với tôi vẫn là vấn đề vốn. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu giờ tôi may mắn được một nhà đầu tư cung cấp vốn kinh doanh thì mức chi trả lãi suất cho nhà đầu tư như thế nào là hợp lý và cách chi trả cho nhà đầu tư để đem lại lợi nhuận cho bản thân mình giữ vững quỹ kinh doanh? (Phan Ngọc Doanh – Bắc Giang)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Huy Hoàng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 476 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về Lãi suất như sau:

"1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ.”.

Như vậy giả sử anh (chị) được một nhà đầu tư cung cấp vốn kinh doanh thì hai bên sẽ tự thỏa thuận mức lãi suất nhưng mức lãi suất đó không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng nhà nước quy định đối với hoạt động cho vay vốn. Pháp luật cũng không quy định anh (chị) phải trả bao nhiêu phần trăm lãi suất từ lãi kinh doanh.

Nếu người "đầu tư" kia với vai trò là người góp vốn (chỉ góp vốn mà không làm gì khác) thì lợi nhuận chia theo tỷ lệ góp vốn và anh (chị) có thể được chi thêm tiền lương quản lý, nhận phần trăm tỷ lệ hoa hồng trên doanh số bán ra; nếu lỗ thì cả hai cùng phải chịu và cũng chịutheo tỷ lệgóp vốn.Nếu người"đầu tư"kia với vai trò là người cho vay vốn thì anh (chị) cần phải trả lãi và đến hạn sẽ phải trả cả gốc. Việc anh (chị) muốn nhà đầu tư tin tưởng, nhận thấycó lợi khi đầu tư vào anh (chị) thì anh (chị) cần chứng minh cho họ thấy được năng lực quản lý, lợi thế cạnh tranh của sản phẩm trên thị trường, làm sao để giảm thiểu rủi ro cho nhà đầu tư.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.