Mức lãi suất đối với hợp đồng vay tài sản

Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

Hỏi: Hiện nay tôi có vay trả góp của một người, số tiền vay là 25.000.000 đồng, tôi góp 02 tháng rồi mỗi ngày 200.000 đồng được 02 tháng. Nhưng đến nay số tiền tôi còn thiếu vẫn gần 25.000.000 đồng. Em có hỏi thì được trả lời là em vay 25.000.000 đồng, mỗi tháng tiền lời là 5.000.000 đồng. Nên mỗi tháng số tiền góp chỉ đủ trả tiền lời. Khi hỏi mượn tôi không có thỏa thuận trả trong thời gian bao nhiêu. Đề nghị Luật sư tư vấn, lãi suất như vậy là quá cao đúng không? (Kim Anh - Hà Tĩnh)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 476 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về mức lãi suất đối với hợp đồng vay tài sản như sau: "1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ".

Như vậy, từ quy định trênanh (chị)có thể áp dụng vào trường hợp của mình để xem xét. Nếu xảy ra tranh chấp về mức lãi suất thìanh (chị)có thể tiến hành khởi kiện tại tòa án.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.