Tư vấn tặng cho bất động sản

Việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thoả thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng

Hỏi: Gia đình tôi có mua một miếng đất của anh A. Mảnh đất do anh A đứng tên và sử dụng lâu dài, nói chung là mảnh đất phù hợp với các yếu tố luật định cho việc chuyển nhượng. Mảnh đất của anh A là do cha mẹ cho... Nhưng khi hợp đồng đã được ký kết ( phù hợp với các quy định của pháp luật) và có hiệu lực thì người anh của anh A là anh B lại làm đơn yêu cầu không công nhận chủ quyền mảnh đất trên thuộc sở hữu của anh A với lý do ngày trước anh A đã dụ dỗ và lợi dụng lúc bố của 2 người uống rượu say để ký hợp đồng tặng cho. Vì sự việc trên nên gia đình tôi không thể hoàn tất các thủ tục chuyển nhượng được. Đề nghị Luật sư tư vấn, hiệu lực của hợp đồng giữa gia đình tôi và anh A sẽ ntn trong trường hợp trên? Nếu có tranh chấp thì hậu quả sẽ như thế nào? Gia đình tôi có thể làm gì để tiến hành nhanh việc hoàn tất thủ tục? (Mai Anh - Hà Nam)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Theo như trình bày thì mảnh đất do anh A đứng tên và sử dụng phù hợp với tất cả các điều kiện chuyển nhượng.

Theo quy định của pháp luật tại Khoản 1 Điều 467 Bộ luật Dân sự đã quy định việc tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản và có công chứng. Do vậy, trình tự giao kết hợp đồng cũng như việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng được thực hiện theo hướng dẫn của Luật Công chứng.

Điều 44 Luật Công chứng quy định: "Việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thoả thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng. Người thực hiện việc công chứng sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch phải là công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó. Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động hoặc giải thể thì công chứng viên thuộc tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch".Quy định trên áp dụng với trường hợp cả hai bên trong hợp đồng tặng cho cùng thỏa thuận thống nhất hủy bỏ hợp đồng.Như vậy, trong trường hợp này anh B làm đơn yêu cầu không công nhận chủ quyền mảnh đất trên thuộc sở hữu của anh A với lý do ngày trước anh A đã dụ dỗ và lợi dụng lúc bố của 2 người uống rượu say để ký hợp đồng tặng cho là không có căn cứ pháp luật.

Từ những phân tích trên thì hiệu lực của của hợp đồng giữa gia đình anh và anh A sẽ không bị ảnh hưởng nếu hợp đồng đó không trái với các quy định của pháp luật. Nếu có tranh chấp xảy ra bạn có thể yêu cầu cơ quan chức năng giải quyết để có thể tiến hành thủ tục một cách nhanh gọn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.