Mẹ có được lập di chúc định đoạt phần đất do con đứng tên trên sổ đỏ không?

Do mẹ bạn không phải là chủ sở hữu diện tích đất nêu trên nên mẹ bạn không có quyền lập di chúc để định đoạt số tài sản trên.

Hỏi:Bố mẹ tôi sinh được 5 anh em, 4 người con trai và 1 con gái. Bố tôi bị bệnh, không may đã qua đời cách đây gần 3 năm, giờ còn mẹ tôi và 5 anh em. Trước kia (khi bố mẹ tôi còn trẻ) có đợt cấp sổ đỏ (khi ấy chỉ có 2 anh trai cả của tôi đã lập gia đình rồi, chúng tôi thì vẫn còn nhỏ) do không nắm rõ được luật cũng như không hiểu quy định về luật nên bố mẹ tôi làm sổ đỏ tách miếng đất làm 2 và để 2 anh trai cả và anh trai thứ 2 của tôi. Sau này ý thức được mức độ phức tạp của vấn đề về việc phân chia miếng đất, bố mẹ tôi cùng muốn làm lại sổ đỏ để phân chia miếng đất đều cho 5 con, tuy nhiên do 1 miếng đất của anh trai thứ 2 của tôi bị mất sổ đỏ nên không có cách nào để phân chia 2 miếng đất đó lại được. Hiện tại gia đình tôi đang làm thủ tục xin cấp lại sổ đỏ thứ 2 kia. Hiện nay 2 anh cả của tôi thường xuyên nát rượu, đánh đập vợ con, đuổi mẹ tôi và anh em tôi ra khỏi nhà và nói sẽ bán đất đó. Anh em tôi thì đã xây dựng gia đình hết và đi làm thuê trọ ở xa, nhưng còn mẹ tôi thì vẫn ở ngôi nhà đó (ngôi nhà và miếng đất đó đều do bố mẹ tôi tự xây dựng và làm lên chứ các anh tôi không có đóng góp gì cả). Nguyện vọng khi còn sống của bố tôi và cũng là mong muốn hiện tại của mẹ tôi bây giờ là mong có thể phân chia lại 2 miếng đất đó thành 5 phần đều nhau cho tất cả các con, tránh khi uống rượu say không tỉnh táo 2 ông bán hết đất thì các anh em và ngay cả vợ con các ông không ? Vậy xin hỏi luật sư, nếu giờ mẹ tôi viết di chúc phân chia lại miếng đất đó cho 5 con trong khi 2 anh tôi đứng tên 2 miếng đất đó và nếu 2 anh tôi không viết giấy đồng ý chia như vậy thì có làm được không? (Vũ Hoàn - Hải Dương)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp thì chính bố mẹ bạn đã làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hai mảnh đất trên và người đứng tên trên giấy CNQSDĐ là hai người con trai cả và con trai thứ hai. Đây là căn cứ làm phát sinh quyền sở hữu của hai người con trai đối với hai mảnh đất trên. Sau khi để hai người con đứng tên trên giấy CNQSDĐ thì bố mẹ bạn không còn là chủ sở hữu đối với diện tích đất nêu trên.

Bộ Luật dân sự 2005 quy định về quyền thừa kế của cá nhân như sau:

"Điều 631.Quyền thừa kế của cá nhân:Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật".

Do mẹ bạn không phải là chủ sở hữu diện tích đất nêu trên nên mẹ bạn không có quyền lập di chúc để định đoạt số tài sản trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.