Ký giấy bán nhà khi uống rượu say, hợp đồng có hiệu lực không?

Khi người bán nhà thực hiện hành vi trong lúc không tỉnh táo thì giao dịch mua bán đó vô hiệu.

Hỏi: Bố tôi có bán đất chung của hộ gia đình được mua theo tiêu chuẩn giãn dân, bố tôi đã khôngbàn bạc với tôi mà tự ý viết giấy nhận đặt cọc và ép mẹ tôi ký với bên mua. Trong giấy đặt cọc chỉ có hai vợ chồng bên mua và bố mẹ tôi ký. Nhưng bố tôi đã ký và bắt mẹ tôi ký theo trong trạng thái khônghoàn toàn tỉnh táo sau khi uống rượu. Vậy hợp đồng đặt cọc đó có hiệu lực hay không? (Phạm Văn Tưởng - Hải Dương)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Thứ nhất, về hiệu lực của hợp đồng bố mẹ bạn đã giao kết với bên mua. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất này là một giao dịch dân sự, đã được xác lập, nếu đúng với điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự thì hợp đồng đó có hiệu lực.

Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định như sau:

Điều 121.Giao dịch dân sự

"Giao dịch dân sự là hợp đồng hoặc hành vi pháp lý đơn phương làm phát sinh, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.”

Điều122.Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

"1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây: a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự; b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội; c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

2. Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định.”

Tuy nhiên, bố của bạn đã giao kết hợp đồng trong trạng thái say rượu, không hoàn toàn tỉnh táo và mẹ của bạn bị ép ký. Nếu bố, me bạn không thực sự ý thức được hành vi của mình khi giao kết hợp đồng, thì bạn có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố hợp đồng này vô hiệu.

Điều133.Giao dịch dân sự vô hiệu do người xác lập không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình

"Người có năng lực hành vi dân sự nhưng đã xác lập giao dịch vào đúng thời điểm không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình thì có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.”

Do đó bạn có thể làm đơn khởi kiện ra tòa yêu cầu tuyên bố giao dịch mua bán giữa bố mẹ bạn và người đó vô hiệu.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.