Tư vấn pháp luật: Về vấn đề người trực tiếp nuôi con sau khi li hôn

Quyền trực tiếp nuôi con...

Hỏi: Em lấy chồng được 2 năm và có 1 đứa con 14 tháng tuổi. Vì lý do chồng em đi ngoại tình với người đàn bà khác và em bắt gặp được 2 người đang sinh sống với nhau, nay em cảm thấy em và chồng không thể hòa hợp sống chung với nhau nữa. Nếu vợ chồng em ly hôn vậy nếu như chồng em tranh giành con với em vậy thì ai sẽ được quyền nuôi con? (Nguyễn Linh - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, tại Điều 81 quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:“3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”.
Theo đó, thông thường con dưới 36 tháng tuổi được Tòa án quyết định giao cho mẹ trực tiếp nuôi con. Chỉ trong trường hợp đặc biệt khi người mẹ không đủ điều kiện (về kinh tế, về đạo đức tư cách hoặc bị Tòa án tuyên bố hạn chế quyền của mẹ với con chưa thành niên) hoặc khi cha mẹ có thỏa thuận thống nhất để người cha trực tiếp nuôi con thì người nuôi dưỡng con sau khi li hôn mới có sự thay đổi.
Như vậy, bạn hoàn toàn có thể trực tiếp nuôi dưỡng con sau khi li hôn đúng theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.