Tư vấn pháp luật về mức đóng bảo hiểm xã hội

Điều 5 Luật bảo hiểm xã hôi 2014 quy định về Nguyên tắc bảo hiểm xã hội.

Hỏi: Công ty em muốn đóng bảo hiểm cho người lao động. Kế toán trưởng lương chính 7.000.000đ (thực chi trả), trên bảng lương sau này quyết toán với cơ quan thuế là em làm lương chính là 3.000.000đ còn phụ cấp 4.000.000đ còn đóng bảo hiểm cho kế toán trưởng lấy theo lương chính là 3.000.000đ. Như vậy có được không? (Thế Hải - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 5 Luật bảo hiểm xã hôi 2014 quy định về Nguyên tắc bảo hiểm xã hội như sau:

"1. Mức hưởng bảo hiểm xã hội được tính trên cơ sở mức đóng, thời gian đóng bảo hiểm xã hội và có chia sẻ giữa những người tham gia bảo hiểm xã hội.

2. Mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp được tính trên cơ sở tiền lương, tiền công của người lao động. Mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện được tính trên cơ sở mức thu nhập do người lao động lựa chọn nhưng mức thu nhập này không thấp hơn mức lương tối thiểu chung."

Vậy, mức lương đóng bảo hiểm xã hội là lương ghi trên hợp đồng lao động mà chủ sử dụng lao động ký với người lao động

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Kế toán mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.