Tư vấn pháp luật: Thủ tục yêu cầu tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn thủ tục yêu cầu Tòa án giải quyết việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Hỏi: Bản thân tôi đồng ý với quyết định của tòa. Tuy nhiên, sau khi ly hôn mỗi lần tôi đến thăm con, gia đình vợ và vợ tôi luôn không cho tôi gặp con tôi, nhiều lần chửi mắng xua đuổi và giấu cháu không cho tôi gặp. Như vậy, quyền thăm con của tôi đã bị gia đình vợ và vợ tôi cướp mất. Trong tháng 04/2016 vừa qua, vợ tôi đã kết hôn với người đàn ôngkhác. Tuy nhiên cô ấy dẫn con tôi đi theo chồng mới đi buôn bán nay đây mai đó, việc học của cháu không đảm bảo, những điều kiện cho cháu cũng không đảm bảo. Xin luật sư hướng dẫn cho tôi lam đơn yêu cầu tòa án giải quyết cho tôi được quyền nuôi con để cho con tôi có cuộc sống đảm bảo hơn? (Nguyễn Hưng - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 82 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau ly hôn:"1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung trực tiếp nuôi.2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai đượccản trở.Cha, mẹ không trực tiếpnuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trởhoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa ánhạn chế quyền thăm nom của người đó".

Điều 85 Luật HN và GĐ 2014 quy định về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn:" 1.Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản5 của điều này,Tòa án có thể quyết địnhthay đổi người trực tiếp nuôi con.2. Việc thay đổi người trục tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trựctiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 7 tuổi trở lên.4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự....".

Chiểu theo quy định của pháp luật, người mẹ- người trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền thăm nom con, trừ trường hợp có căn cứviệc thăm nom gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Vậy, trường hợp người mẹ có hành vi cản trở quyền thăm nom con là hanh vi trái quy định của pháp luật.

Ngoài ra,nếu có căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 85 Luật HN và GĐ 2014 thì anh có quyền gửi đơn tới TAND quận, huyện nơi người mẹ cư trú, làm việc để yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Thành phần hồ sơ bao gồm:

- Đơn khởi kiện (theo mẫu)

- Sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân (bản sao chứng thực)

- Giấy khai sinh của con (bản sao chứng thực)

- Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con là có căn cứ và hợp pháp.

Sau khi nhận đơn khởi kiện cùng hồ sơ hợp lệ thì Tòa án sẽ ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí cho anh. Sau khi nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại Chi cục thi hành án quận/huyện và nộp lại biên lai tạm ứng án phí cho Tòa án thì Tòa án sẽ thụ lý vụ án và tiến hành giải quyết vụa án theo thủ tục chung và ra bản án hoặc quyết định giải quyết vụ án.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.