Tư vấn pháp luật: thời gian đóng bảo hiểm bao lâu thì được hưởng chế độ thai sản

Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;...

Hỏi: Em đóng bảo hiểm xã hộihội (BHXH) từ 12/2014--7/2015 em nghỉ việc. Từ 08/2015-10/2015 em thử việc tại 1 công ty khác đến 10/2015 em ký hợp đồng lao động để đóng BHXH em đóng truy luôn 3 tháng thử việc 8, 9, 10 đến tháng 11/2016 em sinh con. Vậy em có được hưởng chế độ thai sản không? (Thanh Hương - Hưng Yên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ vào quy định tại khoản 1,2 điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội 2014

"Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản:1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Bạn có trình bày " Em đóng bảo hiểm xã hội ( BHXH) từ 12/2014--7/2015 em nghỉ việc" tức tại nơi làm việc cũ bạn đã đóng BHXH trong vòng 7 tháng. Và khi làm việc tại nơi làm việc mới thì bạn có đề cập " Từ 08/2015-10/2015 em thử việc tại 1 công ty khác đến 11/2015 em ký hợp đồng lao động để đóng BHXH em đóng truy luôn 3 tháng thử việc 8, 9, 10 đến tháng 11/2016 em sinh con" như vậy tại đây bạn đã có 6 tháng đóng BHXH. Tổng thời gian bạn đóng BHXH 13 tháng, vậy theo khoản 2, điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội 2014 thi bạn đã đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con, do đó bạn được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.