Tư vấn pháp luật: đơn phương chấm dứt hợp đồng khi công ty không trả lương

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

Hỏi: Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) trái pháp luật cụ thể: loại HĐLĐ có thời hạn 1 năm, tự ý bỏ việc không báo trước. Vậy người sử dung lao động có quyền không thanh toán tiền lương cho người lao động không? (Nguyễn Long - Hải Phòng)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 43 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật như sau:

"1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này".

Như vậy, chúng ta thấy rằng, ngay cả khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì luật cũng không quy định là "không được nhận lương". Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật người lao động phải thực hiện các nghĩa vụ như quy định trong Điều 43 nêu trên, bao gồm: bồi thường nửa tháng tiền lương theo HĐLĐ, không được nhận trợ cấp thôi việc, nếu vi phạm thời hạn báo trước thì phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương trong những ngày không báo trước, bồi thường chi phí đào tạo - nếu có.

Vì vậy, người sử dụng lao động vẫn phải trả lương đầy đủ cho người lao động trong những ngày người lao động làm việc theo hợp đồng lao động, và nếu nợ lương của người lao động thì người sử dụng lao động phải hoàn trả lương đầy đủ cho người lao động.

Bên cạnh việc trả đầy đủ lương trong những ngày làm việc của người lao động, người sử dụng lao động có thể xem xét đến nghĩa vụ của người lao động, đó là:

- Bồi thường nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

- Thanh toán một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước: HĐLĐ có thời hạn 1 năm thì khi chấm dứt HĐLĐ NLĐ phải báo trước ít nhất 30 ngày. Vậy, NSDLĐ có quyền yêu cầu NLĐ bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương ứng với số ngày vi phạm thời hạn luật định trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.