Tư vấn pháp luật: có được hưởng nguyên lương khi đi làm?

Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04 tháng;

Hỏi: Tôi sinh con vào tháng 3 năm 2016. Theo luật lao động thì tôi được nghỉ sinh 6 tháng nhận tiền bảo hiểm nhưng vì điều kiện công việc, con tôi mới được 3 tháng thì tôi đã đi làm. Vậy ngoài tiền thai sản ra tôi có được nhận nguyên lương không? (Đỗ Yến - Lai Châu)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 40 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

"1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04 tháng;b) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.2. Ngoài tiền lương của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này.".

Như vậy, con chị hiện tại được 3 tháng. Tuy nhiên Luật quy định không phụ thuộc vào độ tuổi của con chị mà phụ thuộc vào thời gian chị hưởng chế độ ít nhất là 04 tháng và thủ tục báo trước, được sự đồng ý của người sử dụng lao động thì chị sẽ được đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con. Và, nếu thuộc trường hợp quy định ở điều 40 ở trên thì chị sẽ được nhận nguyên lương trong những ngày chị đi làm và kèm theo chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn nghỉ sinh con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.