Tư vấn pháp luật: Ai có quyền nuôi con

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về quyền nuôi con.

Hỏi: Em và chồng kết hôn đầu năm 2014, đến tháng 1 năm 2015 thì em sinh con gái đầu lòng, vợ chồng em xảy ra mâu thuẫn nên quyết định ly hôn. Khi em viết đơn có cả bố mẹ chồng, bố mẹ em và chồng em chứng kiến.Emvà gia đình em có xin cho em được nuôi con vì cháu chỉ mới 2 tháng tuổi nhưng gia đình chồng em ko đồng ý, sau đó bắt em phải ghi trong đơn là tôi đồng ý cho chồng nuôi con rồi bắt em ký tên bêndưới, nếu không chồng em sẽ ko đồng ý ly hôn, vì quá áp lực và ko hiểu rõ pháp luậtt nên em đã ký tên để có thể ra khỏi nhà chồng an toàn nhưng em hy vong khi ra Tòa, em vẫn có thể nuôi con.khi 2 vợ chồngem lên nộp đơn thì Tòa ko nhận hồ sơ vì trong đó có chữ ký của chồng em, và con dưới 12 tháng tuổichồng ko dc ly hôn. hiện giờ chồng em vẫn đang giữ tờ đơn đó, còn em đãvề làm lại tờ khác và nộp lên Tòa rồi.Cho em hỏi khi xét xử, em có bị hạn chế quyền nuôi con vì tờ đơn mà chồng em đang giữ ko ạ? và em phải làm sao để có thể giành quyền nuôi con ạ? (Nguyễn Phương - Hà Nội)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Việc bạn ký vào đơn thỏa thuận cho chồng nuôi con không có giá trị pháp lý, vì được thực hiện trên cơ sở bắt buộc. Vì vậy, theo quy định của pháp luật: điều 81,

"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn:1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

Theo quy định này, con của bạn mới 2 tháng tuổi, vì vậy về nguyên tắc bạn sẽ là người trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.