Con 02 tháng tuổi, quyền nuôi con thuộc về ai?

Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Hỏi: Tôi và gia đình tôi có xin cho tôi được nuôi con vì cháu chỉ mới 2 tháng tuổi nhưng gia đình chồng tôi ko đồng ý. Gia đình chồng bắt tôi phải ghi trong đơn là tôi đồng ý cho chồng nuôi con rồi bắt tôi ký tên bên dưới. Vì quá áp lực và không hiểu rõ pháp luật nên tôi đã ký tên để có thể ly hôn. Đề nghị Luật sư tư vấn, khi ra Tòa tôi có quyền được nuôi con khi đã ghi vào đơn là đồng ý cho chồng nuôi con không? (Nguyễn Hoa - Hòa Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn Luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 81 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 (Luật HN&GĐ) quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:

“1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”.

Việc chị ký vào đơn thỏa thuận cho chồng nuôi con không có giá trị pháp lý, vì được thực hiện trên cơ sở bắt buộc. Theo quy tại khoản 3 Điều 81 Luật HN&GĐ, con của chị mới 2 tháng tuổi, vì vậy về nguyên tắc chị sẽ là người trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.