Tư vấn luật: Nghỉ việc trước khi sinh con hơn 2 tháng có được hưởng thai sản không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp nghỉ việc trước khi sinh con hơn 02 tháng có được hưởng thai sản không.

Hỏi: Em đã đóng bảo hiểm xã hộihội được 1 năm từ tháng 11/2015 đến nay là tháng 12/2016. Em mới có thai được hơn 1 tháng thôi nhưng sức khỏe của em không được tốt. Anh cho em hỏi nếu sức khỏe làm việc của em không cho phép thì khi em viết đơn nghỉ việc̣c khoảng 3 tháng kể từ khi nạp giấy xác nhận có thai lên công ty thì em có được hưởng chế độộ thai sảnn của công ty không? (Nguyễn Bích - Lạng Sơn)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn sẽ sinh con vào tháng 8/2017.Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về Điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong cáctrường hợpsau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cóthẩm quyềnthì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này”.

Căn cứ vào khoản 3 trên thì nếu bạn đóng bảo hiểm từ đủ 12 tháng trở lên mà muốn nghỉ việc để dưỡng thai thì bạn phải đóng bảo hiểm xã hội đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì bạn đc hưởng chế độ thai sản. Và theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã đóng bảo hiểm xã hội được 1 năm từ tháng 11/2015 đến nay là tháng 12/2016 và bạn đã mang thai hơn 1 tháng. Như vậy, bạn hoàn toàn thỏa mãn về điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Điều 157 Bộ luật lao động có quy định về nghỉ thai sản như sau:“1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội”.

Điểm a khoản 3.3 Điều 3 Công văn số 1477/BHXH-CSXH năm 2013 có quy định về Thời gian tính hưởng nghỉ sinh con như sau:“a.Thời gian tính hưởng chế độ thai sản của lao động nữ khi sinh con được tính kể từ ngày lao động nữ thực tế nghỉ việc để sinh con theo quy định của Bộ luật Lao động. Trường hợp nghỉ việc trước khi sinh con hơn 02 tháng thì được tính từ thời điểm đủ 02 tháng trước khi sinh con.Trường hợp sinh con sau khi lao động nữ đã nghỉ việc chấm dứt quan hệ lao động thì thời gian tính hưởng kể từ ngày sinh con”.

Căn cứ vào các quy định trên thì khi bạn viết đơn nghỉ việc khoảng 3 tháng kể từ khi nạp giấy xác nhận có thai lên công ty thì bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản nhưng thời gian tính hưởng chế độ thai sản kể từ thời điểm đủ 02 tháng trước khi sinh con do thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng. Và điều này là theo quy định của pháp luật chứ không phải là quy định của công ty.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.