Tư vấn hôn nhân: Chung sống như vợ chồng với người khác khi đã có chồng.

Hỏi: Em và vợ đăng ký kết hôn và cưới hỏi từ 26/12/ 2010 cho đến cuối tháng 6/2015 vợ em đòi chia tay trong khi 02 vợ chồng không cãi nhau về vấn đề gì. Hiện tại 02 vợ chồng em chưa nộp đơn ra tòa, chưa làm thủ tục giấy tờ ly hôn và nộp đơn lên Tòa. Và theo em tìm hiểu được nguyên nhân do vợ em theo 1 người khác và hiện sống chung với người này từ đầu tháng 07/2015 tới nay và đến 28/08/2015 gia đình bên kia tới mang lễ vàng vòng và tiền sang để làm đám hỏi với gia đình bên vợ của em. Em xin hỏi trong sự việc này vợ em làm như vậy có vi phạm luật hôn nhân đìn0h không? Và trong trường hợp này em phải làm gì? (Thùy Trang - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Tại điểm c Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định như sau:“2. Cấm các hành vi sau đây:c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ”.

Như vậy, trong trường hợp của anh, vợ chồng anh đã có đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật do đó, thời điểm chưa chấm dứt mối quan hệ vợ chồng về mặt pháp luật (có quyết định ly hôn của Tòa án có thẩm quyền) thì vợ hoặc chồng sẽ không được thực hiện một trong những hành vi quy định tại Khoản 2 Điều 5 Luật HN&GĐ trong đó có hành vi “kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác”.

Trường hợp này, anh có quyền yêu cầu cơ quan có thẩm quyền để giải quyết, xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi của vợ bạn. Và tại điểm b Khoản 2 Điều 65 Nghị định 110/2013/NĐ-CP có quy định: “Công chức tư pháp - hộ tịch cấp xã lập biên bản vi phạm hành chính đối với các hành vi quy định tại Điều 48 của Nghị định này”

Điều 48 Nghị định này quy định: “1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ".

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.