Tư vấn góp vốn cùng công ty kinh doanh?

Việc hợp tác kinh doanh của cá nhân với doanh nghiệp tuân theo quy định của Luật Doanh nghiệp năm 2014.

Hỏi: Thưa luật sư, em đang có dự định góp tiền mặt khoảng 25% vào một đơn hàng nhập khẩu vào một công ty của người quen. Cụ thể như sau: Công ty ấy đang kinh doanh về mãng mâm xe ô tô, để đa dạng hoá sản phẩm từ nhiều nhà cung cấp khác nhau, nên công ty ấy đã liên lạc và có báo giá của một nhà cung cấp nước ngoài và cũng đã gửi cho Em xem và trên bảng giá ấy củng đã có tất cả các chi phí khi hàng về tới việt nam.Để đủ số tiền nhập hàng và đa dạng sản phẩm họ kêu gọi đầu tư, Em đồng ý tham gia. Xin luật sư tư vấn giúp Em, như vậy thì Em nên có hợp đồng hay các thủ tục gì để đảm bảo theo đúng pháp luật và không thiệt thòi về sau này? (Phúc Minh - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hà Thị Phương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 4 Luật Doanh nghiệp thì góp vốn chính là việc đưa tài sản vào công ty để trở thành chủ sở hữu hoặc các chủ sở hữu chung của công ty. Tài sản góp vốn có thể là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kĩ thuật, các tài sản khác ghi trong Điều lệ công ty do thành viên góp để tạo thành vốn của công ty.

Vì anh không nêu cụ thể công ty anh muốn góp tiền mặt vào là công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần hay công ty hợp danh nên nếu như anh đảm bảo được anh không thuộc trường hợp cá nhân không được mua cổ phần, góp vốn theo quy định tại Khoản 4 Điều 13 thì việc anh góp tiền mặt với giá trị bằng 25% của một đơn hàng nhập khẩu vào công ty sẽ được coi là góp vốn nếu như việc này có mục đích để anh trở thành chủ sở hữu chung của công ty.

Khi anh xác định được mình thuộc đối tượng được quyền góp vốn thì đối với thủ tục góp vốn anh cần thực hiện những bước sau đây:

- Xác định tài sản góp vốn: Trong trường hợp này anh có nói là tiền mặt.

- Định giá tài sản góp vốn: Do các thành viên/ cổ đông sáng lập cùng định giá.

- Khi đã được sự đồng ý của các thành viên/ cổ đông sáng lập anh sẽ được nhận giấy chứng nhận góp vốn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.