Tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai liên quan đến thừa kế

Do bố của anh đã được cấp Giấy CNQSDĐ, nên bố của anh sẽ là người sử dụng đất hợp pháp và được thực hiện các quyền về chuyển quyền kể từ thời điểm được cấp Giấy CNQSDĐ.

Hỏi: ​Ông bà nội của tôi sinh được 04 (bốn) người con. trong đó bố của tôi là trưởng (bác cả đã hy sinh trong kháng chiến chống Pháp). Hiện nay bố tôi cũng đã mất. Khi mất không để lại di chúc cho các con về đất đai và tài sản.Hiện nay cô tôi và chú tôi về quê xây nhà thờ để cúng tổ tiên và thờ bác liệt sỹ. Trên đất của các cụ để lại mang tên bố của tôi. Nay chú (là em bố) đòi tranh chấp đất của các cụ, nói là cô và chú tôi không còn giá trị trên mảnh đất này nữa. Đề nghị Luật sư tư vấn, khi đất đai đã được cấp giấy đứng tên bố của tôi thì có phải phân chia thừa kế nữa không? Quy định định thế nào mong luật sư tư vấn? (Hồng Minh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Theo quy định tại điều 168 Luật đất đai năm 2013 về quyền của người sử dụng đất:

"Điều 168. Thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất:1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền".

Theo quy định trên do bố của anh đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Giấy CNQSDĐ) nên bố của anh sẽ là người sử dụng đất hợp pháp và được thực hiện các quyền về chuyển quyền kể từ thời điểm được cấp Giấy CNQSDĐ. Kể từ thời điểm này bố của anh sẽ có quyền sử dụng, định đoạt mảnh đất này. Những người không đứng tên trên Giấy CNQSDĐ không có quyền sử dụng, định đoạt mảnh đất nếu như không được bố của anh đồng ý (việc xây dựng nhà để thờ cúng trên mảnh đất có tên của bố của anh là hợp pháp). Do đây không còn là đất của ông bà để lại nên đương nhiên không phải là di sản thừa kế, nên bố của anh sẽ không có nghĩa vụ phải phân chia mảnh đất này cho những người khác.

Trong trường hợp có tranh chấp xảy ra thì những người còn lại có thể khởi kiện đòi đất tại Tòa án và khi đó Giấy CNQSDĐ của bố của anh có thể bị hủy nếu như việc cấp này là trái quy định pháp luật. Tuy nhiên, những người khởi kiện phải có chứng cứ, chứng minh cho việc khởi kiện của mình là có căn cứ; nếu như thời điểm bố của anh được cấp Giấy CNQSDĐ đã lâu thì những người khác không có cơ sở để đòi lại mảnh đất này.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.