Tư vấn giải quyết các phát sinh khi xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do bố mẹ để lại

Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn vấn đề sau đây. Ba của tôi mất đươc nưa năm nay rồi. Trước đây bacủa tôiđứng chủ hộ khẩu và chủ quyền sữ dụng đất. Nhưng bacủa tôibi tai nạn mất đột ngột, nên không để lai di chúc. Nay anhcủa tôimuốn sang tên cho mẹcủa tôi.Nhưng khi làm thủ tục thì Văn phòng nhà đất yêu cầu ​phải có chữ ký của tất cả mọi người trong gia đình.Gia đìnhcủa tôicó 05 anh em, 02 anh chị đầu đã có gia đình và tất hộ khẩu ra ở riêng, nhà cửa đầy đủ.

Vậy trường hợp này, tôi cần lấy chữ ký của 05 anh em hay chỉ cầy chữ ký của 03 anh em sống chung hộ khẩu với bốcủa tôithôi (03 anh em đều trên 18 tuổi).

Vấn đề thứ hai, anh traicủa tôilấy vợ và có nhà cửa ở riêng, hộ khẩu riêng. Như vậy, anh traicủa tôicó được hưởng phần tài sản của bacủa tôiđể lại không. Tôi xin nói rõ hơn là, không phải vì anh traicủa tôiđòi chia tài sản, mà vì Văn phòng đât đai yêu cầu gia đinh tôi làm nhiều thủ tục mà tôi không hiểu. Tôi đã thông báo với Văn phòng đất đai rằng, anh traicủa tôiđã qua đời, thì họ lại nói phần tài sản đó để lại cho ba con của anh, nên phải đươc sự đồng ý của ba cháu thì gia đinh tôi mới chuyển sang tên cho mẹ em được. Họ nói như vậy có đúng không, tôi nên làm sao trong trường hợp này? (Đức Hùng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Bảo An- Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHHEverest- trả lời:

Điều 676Bộ luật dân sự 2005quy định về những người có quyền hưởng thừa kế theo pháp luật như sau:

"1.Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”.


Theo đó, nếu anh em bạn muốn làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất cho một mình mẹ bạn thì phải có văn bản thoả thuận về việc phân chia di sản thừa kế có xác nhận của tất cả những người thừa kế của bố bạn: ông bà nội (nếu còn sống), mẹ bạn, năm anh chị em bạn.

Điều 677 Bộ Luật dân sự năm 2005 như sau:

“Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống".

Anh của
anh (chị)đã mất, do đó Văn phòng đăng ký đất đai yêu cầu chữ ký của các con của anh của anh (chị) là có cơ sở, vì các cháu cũng có quyền hưởng thừa kế của ông nội khi bố đã mất. Nếu bố cháu chết trước hoặc chết trùng thời điểm với ông nội thì khi sang tên quyền sử dụng đất phải có chữ ký của các cháu. Nếu anh củaanh (chị)chết sau bố thì khi muốn sang tên phần đất đó lại phải có sự đồng ý của những người thừa kế của người anh.

Tóm lại, vấn đề sang tên quyền sử dụng đất là di sản thừa kế của bốanh (chị)nhất thiết phải có văn bản thoả thuận phân chia di sản thừa kế của những người thừa kế. Cơ quan đăng ký đất đai yêu cầu gia đình anh làm đầy đủ các thủ tục nêu trên là đúng quy định của pháp luật. Đảm bảo cho việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho mẹanh (chị)là hợp pháp, tranh tranh chấp về sau.

Khuyến nghị:


  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.