Xác định quyền sử dụng nhà ở khi ủy quyền chủ sở hữu nhà ở

Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;...

Hỏi: Trước khi xuất cảnh (1984) bà ngoại tôi có ủy quyền cho ba tôi là chủ sở hữu nhà ( vì lúc đó mẹ tôi có nhà khác) và có 2 người con chung (hộ khẩu theo mẹ). Năm 1986 mẹ tôi xuất cảnh đến năm 1990 ba tôi mới chuyển hộ khẩu 2 anh em về nhà ba. Bà ngoại tôi mất năm 2014, năm 2015 ba tôi chuyển quyền sở hữu nhà cho anh tôi, hiện tại nhà đã bán cho người khác trong khi tôi không biết gì vì không thường ở nhà. Xin cho tôi hỏi, tôi có quyền và nghĩa vụ gì trong căn nhà của ba tôi hay không, nếu muốn thưa kiện có được không? (Thanh Bình - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Với trường hợp của bạn thì lúc này nên xem xét về vấn đề bà ngoại bạn khi ủy quyền cho ba bạn là chủ sở hữu nhà thì nội dung ủy quyền có bao gồm quyền định đoạt,... hay đã sang tên quyền sử dụng đất cho ba anh. Nếu như đã sang tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc ủy quyền cho ba bạn định đoạt thì ba bạn hoàn toàn có quyền ban cho người khác mà bạn không có quyền và nghĩa vụ gì trong việc này. Tuy nhiên, nếu như trong giấy ủy quyền chỉ ủy quyền việc ba bạn sử dụng thì khi bà mất, di sản là ngôi nhà này sẽ được chia thừa kế theo pháp luật cho các hàng thừa kế thứ nhất đó chính là ông ngoại, mẹ bạn và nếu như mẹ và ông ngoại không còn thì mới tới bạn được hưởng thừa kế theo pháp luật ở hàng thừa kế thứ hai theo quy định tại Bộ luật dân sự 2005 như sau:
"Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật:1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.