Chết không để lại di chúc, chia thừa kế thế nào?

Trường hợp người chết không để lại di chúc, di sản để lại được chia theo quy định Bộ luật Dân sự năm 2015.

Hỏi: Anh tôi mất đột ngột không để lại di chúc. Người vợ của anh muốn gia đình tôi làm thủ tục sang tên nhà đất mang tên anh tôi cho chị ấy. Gia đình tôi không chấp nhận, chỉ đồng ý để khi cháu tôi đủ 18 tuổi sẽ sang tên lại cho cháu. Nhưng chị ấy không đồng ý, viết đơn kiện buộc gia đình tôi phải sang tên cho chị. Đề nghị Luật sư tư vấn, chị dâu tôi làm vậy có đúng không? (Đỗ Vũ Trần Hà - Hà Nội)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:
Liên quan đến vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi trích dẫn Điều 651 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về người thừa kế theo pháp luật, cụ thể như sau:
"1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết; b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại; c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại. 2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. 3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."
Đối chiếu với trường hợp của anh (chị) di sản thừa kế mà người anh để lại được chia thừa kế theo quy định của pháp luật nêu trên. Theo đó, tài sản thừa kế sẽ được chia đều cho những người hưởng thừa kế ở hàng thừa kế thứ nhất, gồm: bố đẻ, mẹ đẻ, vợ, con đẻ, con nuôi của anh trai anh (chị). Do vậy, chị dâu của anh (chị) không có quyền yêu cầu gia đình anh (chị) phải sang tên diện tích nhà đất mang tên anh trai anh (chị) sang cho bản thân mình.

Khuyến nghị:
  1. Để có tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.