Truy thu tiền trợ cấp thất nghiệp khi vi phạm quy định về thông báo việc làm ?

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến2.000.000 đồng đối với người lao động có một trong các hành vi không thông báo với Trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định khi người lao động có việc làmtrong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm thất nghiệp được hơn 12 tháng. Vừa qua, tôi nghỉ việc ở công ty cũ và đăng ký thất nghiệp. Nhưng mới hưởng trợ cấp thất nghiệp được 15 ngày thì tôi lại tìm được việc lảm mới. Xin hỏi luật, nếu tôi không khai báo (vì không muốn chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp) nếu bị phát hiện, tôi có bị xử phạt không, mức phạt như thế nào?(Hương Yên - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ tư vấn pháp luật lao động - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 1, khoản 20Nghị định 88/2015/NĐ-CP về sửa đổi một số điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng:

"20. Sửa đổi, bổ sung Điều 27 như sau :Điều 27. Vi phạm quy định về lập hồ sơ để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp.2.Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến2.000.000 đồng đối với người lao động có một trong các hành vi vi phạm pháp luật về bảo hiểm thất nghiệp sau đây: b)Không thông báo với Trung tâm dịchvụ việc làm theo quy định khi người lao động có việc làm trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp;6. Biện pháp khắc phục hậu quả: a) Buộc nộp lại cho tổ chức bảo hiểm xã hội số tiền bảo hiểm xã hội, trợ cấp thất nghiệp đã nhận do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này; b) Buộc tổ chức triển khai đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề cho người lao động đúng theo phương án được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 5 Điều này".

Hành vi của anh (chị) nêu trên là hành vi vi phạm pháp luật về bảo hiểm thất nghiệp. Theo đó, ngoài việc bị xử phạt hành chính thì buộc phải nộp lại số tiền trợ cấp thất nghiệp đã nhận theo quyđịnh tại thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội trướcđó vẫn được bảo lưu theo quyđịnh pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.