Trường hợp nào nghỉ làm mà hưởng nguyên lương?

Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động.

Hỏi: Tôi ký hợp đồng có thời hạn 03 (ba) năm với một công ty, hiện đã làm được hơn 01 (một) năm. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi dự định tổ chức đám cưới nên muốn nghỉ phép 10 ngày liên tiếp để chuẩn bị thì có được không? Pháp luật quy định về việc nghỉ phép năm như thế nào? (Nguyễn Minh - Quảng Ngãi)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ tư vấn pháp luật doanhnghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Bộ Luật Lao động năm 2012:

“Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật; c)16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành” (khoản 1 Điều 111).

“Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động" (khoản 2 Điều 111).

"Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 3 năm một lần” (khoản 3 Điều 111).

“Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:a) Kết hôn: nghỉ 3 ngày;b) Con kết hôn: nghỉ một ngày;c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 3 ngày” (khoản 1 Điều 116).


Theo quy định nêu trên thì anh (chị) đã đủ điều kiện được nghỉ hằng năm (nghỉ phép) mà vẫn hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động. Số ngày nghỉ cụ thể sẽ phụ thuộc vào tính chất công việc anh (chị) đang làm. Trong trường hợp nếu muốn nghỉ phép năm liên tiếp 10 ngày thì bạn phải làm đơn đề nghị gửi lên phòng, ban có thẩm quyền giải quyết chế độ nghỉ phép cho người lao động trong công ty để đề đạt nguyện vọng của mình; và được nghỉ khi nhận được sự đồng ý của người sử dụng lao động. Ngoàisố ngày nghỉ phép hằng năm thì khi kết hôn anh (chị) vẫn được nghỉ thêm 03 ngày (để kết hôn) mà vẫn hưởng nguyên lương theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.