Trình tự, thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con có yếu tố nước ngoài

Hồ sơ đăng ký nhận cha, mẹ, con được lập thành 01 bộ, bao gồm: a) Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định; b) Giấy tờ hoặc chứng cứ khác chứng minh quan hệ cha con, mẹ con

Hỏi: Mình muốn tư vấn về dịch vụ nhận cha cho con co yếu tố nước ngoài. Con mình được hơn 05 tháng nhưng chưa đăng ký giấy khai sinh vì mình và bạn trai chưa đăng ký kết hôn.Anh ấy người Ukraine Anh ay không có thời gian nên chưa sang Vietnam làm thủ tục được chắc phải mấy tháng nữa mới thu xếp sang được 01 tuần vì anh ấy làm ở tàu đi biển. Mình muốn làm dịch vụ thì cần những giấy tờ gì? (Hoàng Oanh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trình tự, thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con có yếu tố nước ngoài được quy định cụ thể tại Điều 50 Nghị định 126/2014/NĐ-CP:“1. Hồ sơ đăng ký nhận cha, mẹ, con được lập thành 01 bộ, bao gồm:a) Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;b) Giấy tờ hoặc chứng cứ khác chứng minh quan hệ cha con, mẹ con.2. Hồ sơ đăng ký nhận cha, mẹ, con phải do người có yêu cầu nộp trực tiếp tại Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đăng ký việc nhận cha, mẹ, con. Khi nộp hồ sơ, người có yêu cầu phải xuất trình giấy tờ quy định tại Khoản 3 Điều 49 của Nghị định này để kiểm tra.3. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, thực hiện niêm yết việc nhận cha, mẹ, con trong thời gian 07 ngày làm việc tại trụ sở Ủy ban nhân dân. Hết thời hạn niêm yết, Ủy ban nhân dân cấp xã có văn bản, kèm theo bản chụp bộ hồ sơ gửi Sở Tư pháp để xin ý kiến.4. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản xin ý kiến của Ủy ban nhân dân cấp xã, Sở Tư pháp xem xét hồ sơ nhận cha, mẹ, con và trả lời bằng văn bản cho Ủy ban nhân dân cấp xã.5. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đồng ý của Sở Tư pháp, Ủy ban nhân dân cấp xã thực hiện đăng ký việc nhận cha, mẹ, con như đối với trường hợp đăng ký việc nhận cha, mẹ, con giữa công dân Việt Nam với nhau ở trong nước theo quy định của pháp luật về đăng ký hộ tịch.6. Trường hợp từ chối đăng ký việc nhận cha, mẹ, con thì Sở Tư pháp có văn bản gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để thông báo cho người có yêu cầu, trong đó nêu rõ lý do".

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.