Con không đồng ý, bố có được bán nhà không?

Nếu muốn chuyển nhượng nhà thì phải được sự đồng ý của tất cả những người được thừa kế ngôi nhà đó.

Hỏi:Ngôi nhà chúng tôi đang ở là nhà do bố mẹ tôi tạo dựng nên, trên GCN QSDĐ ghi tên bố và mẹ tôi.Mẹ tôi mất cách đây đã 02 năm, không để lại di chúc.Nay bố tôi muốn bán căn nhà này đi nhưng anh trai tôi không đồng ý (nhà tôi có hai anh em). Đề nghị Luật sư tư vấn, bố tôi có được bán nhà khi anh tôi không đồng ý không? (Nguyễn Thảo - Hải Phòng)

c

>>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hoàng -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Bộ luật dân sự năm 2005 quy định như sau:

“Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;” (điểm a khoản 1 Điều 676)
“Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau” (khoản 2 Điều 676).

Do mẹ của chị mất không để lại chúc nên theo nguyên tắc, tài sản chung của mẹ chị và bố chị là ngôi nhà sẽ được chia đôi. Bố chị có ½ giá trị của ngôi nhà. ½ giá trị ngôi nhà còn lại là di sản thừa kế của mẹ chị sẽ được chia cho các đồng thừa kế theo quy định của pháp luật.

Như vậy, hàng thừa kế thứ nhất của mẹ chị gồm: bố của chị, ông bà ngoại của chị (nếu ông bà ngoại mất trước mẹ chị thì không có quyền thừa kế) và hai anh em chị. Mỗi người thuộc hàng thừa kế thứ nhất sẽ được hưởng những phần di sản bằng nhau. Do đó, mỗi người được thừa kế phần của ngôi nhà đều có quyền đối với ngôi nhà đó. Gia đình chị cần thực hiện thủ tục chia thừa kế, trước khi muốn chuyển nhượng nhà, đất.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.