Trách nhiệm của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật?

Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này

Hỏi: Tôi làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công việc bán hàng cho siêu thị Kmart. Tôi có viết đơn xin nghỉ việc vào tuần trước vì mẹ chồng tôi ốm nặng không có người chăm sóc. Tuy nhiên, công ty không đồng ý cho tôi nghỉ việc. Tôi có nói rằng nếu công ty không đồng ý thì tôi vẫn quyết định nghỉ việc. Sau đó, tôi tiếp tục làm việc 3 ngày rồi nghỉ. Đề nghị Luật sư tư vấn tôi có phải thực hiện trách nhiệm gì với công ty hay không? (Nguyễn Hoa– Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.

Luật gia Nguyễn Hồng Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ Luật Lao động năm 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau: “3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này". (Điều 37 )

Về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật: “1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động. 2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước. 3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này". (Điều 43 Bộ luật lao động năm 2012)

Theo quy định trên, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này. Chị làm việc cho công ty theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn nhưng chị lại đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và chỉ báo trước 3 ngày. Như vậy, chị đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Nghĩa vụ của chị trong trường hợp này được quy định tại điều 43 Bộ luật Lao động bao gồm: 1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động. 2. Bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước cụ thể là 42 ngày trong trường hợp của chị. 3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động (nếu có) theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật lao động năm 2012.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.