Trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi gây thiệt hại về tài sản cho người khác

Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tới tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân khác thì phải bồi thường. Trong trường hợp nhiều người cùng gây thiệt hại thì những người đó phải liên đới bồi thường cho người bị thiệt hại.

Hỏi:Gia đình chúng tôi có hợp đồng đấu thầu với HTX 3 mẫu ruộng để cấy lúa, nhưng khi chúng tôi chuẩn bị cấy lúa thì có một số hộ dân vì có mâu thuẫn với HTX đã tự ý ra làm đất và cấy lúa trên toàn bộ diện tích nêu trên.Thậm chí, có một số diện tích chúng tôi đã cấy các hộ đưa máy cày vào đè dập đi không cho chúng tôi cấy lúa và chiếm dụng toàn bộ diện tích ruộng mà chúng tôi đã được HTX giao thầu (có hợp đồng đã ký). Đề nghị Luật sư tư vấn,hành vi của một số hộ nêu trên đã vi phạm pháp luật thế nào và hình thức xử lý phải chịu? (Phạm Xuân Nghĩa - Thái Bình)

>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Huy Hoàng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Gia đình anh (chị) đã ký hợp đồng đấu thầu đất và được giao sử dụng. Các hộ khác đã dùng máy cày đè dập diện tích đã cấy lúa và chiếm dụng toàn bộ diện tích đó. Trong trường hợp này các hộ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại cho gia đình nhà anh (chị).

Khoản 1 điều 604 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường hại:

“Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín,tài sản,quyền, lợi íchhợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường”.

Điều 616 quy địnhvề bồi thường thiệt hại do nhiều người cùng gây ra:

“Trong trường hợp nhiều người cùng gây thiệt hại thì những người đó phải liên đới bồi thường cho người bị thiệt hại. Trách nhiệm bồi thường của từng người cùng gây thiệt hại được xác định tương ứng với mức độ lỗi của mỗi người; nếu không xác định được mức độ lỗi thì họ phải bồi thường thiệt hại theo phần bằng nhau”.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.