Trách nhiệm bồi thường thiệt hại liên đới khi gây tai nạn giao thông

Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, trong trường hợp tài xế điều khiển phương tiện giao xe cho người chưa có giấy phép lái xe và chưa có kinh nghiệm mà gây tai nạn thì lỗi về phần việc bồi thường ra sao? (Thu Mai - Ninh Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật giao thông Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ theo quy định tại Điều 604 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:

Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường”.

Căn cứ theo quy định tại Điều 616 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:

Trong trường hợp nhiều người cùng gây thiệt hại thì những người đó phải liên đới bồi thường cho người bị thiệt hại. Trách nhiệm bồi thường của từng người cùng gây thiệt hại được xác định tương ứng với mức độ lỗi của mỗi người; nếu không xác định được mức độ lỗi thì họ phải bồi thường thiệt hại theo phần bằng nhau”.

Trong trường hợp nêu trên người tài xế có lỗi trong việc tự ý giao xe cho người chưa có giấy phép lái xe, không có kinh nghiệm điều khiển phương tiện, còn người được giao cho lái xe có lỗi trong việc gây tai nạn. Do vậy, cả 2 người này đều được xác định có lỗi. Vì thế cả 2 sẽ liên đới để bồi thường căn cứ vào mức độ lỗi của mỗi bên. Trong trường hợp các bên thoả thuận được mức bồi thường thiệt hại thì sẽ thực hiện bồi thường thiệt hại theo thoả thuận này.


Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.