Trách nhiệm bồi thường của địa chính phường khi sai sót trong đo địa chính

Lấn đất là việc người đang sử dụng đất tự chuyển dịch mốc giới hoặc ranh giới thửa đất để mở rộng diện tích đất.

Hỏi: Gia đình tôi có 1 một mảnh đất A ở giữa nhà anh B và ông C (đất vườn), vì là ô phân lô nên mỗi hộ được 100m2 (5x20), rất vuông vắn. Thời gian tới nhà tôi có ý định xây nhà. Khi đến để san nền, đào móng thì phát hiện nhà anh B xây trước 3 tầngcó lấn sang nhà tôi đoạn dưới thành hình tam giác, diện tích khoảng 4m2, (vì chủ quan khi a A xây ko đến để xem xét), gia đìnhcó hỏi anh B là sao lại lấn sang nhà tôi như vậy, anh mới trả lời: "Địa chính của Phường đã đo cho tôi như vậy, tôi không biết". Thực sự làem rất sốc, vấn đề là sao đây, đi hỏi anh địa chính anh nói cứ bình tĩnh, thực sự gia đình rất bức xúc vì phân lô 100m vuông vắn, tự dưng nhà hàng xóm xây trèo sang nhà mình (nhìn rất rõ). Ông hàng xóm C có nói với e là, chú địa chính có nói làchú ấy làm sai rồi. Giờ nhà tôi rất hoang mang, vì sắp đến ngày khởi công rồi, tôi định gửi đơn lên Uỷ ban nhân dân phường nhờ xem xét, tháo dỡ nhà anh A đã xây, hoặc bên địa chính sẽ phải tự thương lượng mua lại 4m2 đấtcủa ông C để bù vào đủ 100m2 đất nhà tôi và họ tự phải sửa sổ đỏ cho nhà tôi. Đề nghị luật sư tư vấn, tôi nên làm như nào là hợp lý và tiện cả đôi đường? (Thu Hoài - Nghệ An)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật đất đai Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin mà anh (chị) cung cấp thì ông B xây dựng nhà dựa trên kết quả đo địa chính của Phường, do đó, trường hợp này không coi là hành vi lần đất được quy định tại:

- Về giải thích từ ngữ:

"1. Lấn đất là việc người đang sử dụng đất tự chuyển dịch mốc giới hoặc ranh giới thửa đất để mở rộng diện tích đất". (Điều 3
Nghị định 102/2014/NĐ-CP )

Trong trường hợp này, sai sót thuộc về địa chính phường khi mà người này đang thực hiện nhiệm vụ của mình. Do đó, gia đình anh (chị) nên gửi đơn kiến nghị lên Uý ban nhân dân Phường yêu cầu giải trình rõ sai sót của cán bộ địa chính phường và đưa ra hướng giải quyết. Anh (chị) gửi kèm theo đơn kiến nghị giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc giấy tờ tương đương xác nhận quyền sử dụng đất với diện tích đất đó để làm căn cứ giải quyết.

Trong trường hợp của anh (chị), rất khó để bạn được bồi thường theo quy định của Luật trách nhiệm bồi thường của nhà nước 2009 vì phạm vi trách nhiệm bồi thường trong hoạt động quản lý hành chính bao gồm:

- Về phạm vi trách nhiệm bồi thường trong hoạt động quản lý hành chính:

"Nhà nước có trách nhiệm bồi thường thiệt hại do hành vi trái pháp luật của người thi hành công vụ gây ra trong các trường hợp sau đây: 1. Ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính; 2. Áp dụng biện pháp ngăn chặn vi phạm hành chính và bảo đảm việc xử lý vi phạm hành chính; 3. Áp dụng biện pháp buộc tháo dỡ nhà ở, công trình, vật kiến trúc và biện pháp cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính khác; 4. Áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa người vào trường giáo dưỡng, đưa người vào cơ sở giáo dục hoặc đưa người vào cơ sở chữa bệnh; 5. Cấp, thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; Giấy chứng nhận đầu tư, giấy phép và các giấy tờ có giá trị như giấy phép; 6. Áp dụng thuế, phí, lệ phí; thu thuế, phí, lệ phí; truy thu thuế; thu tiền sử dụng đất; 7. Áp dụng thủ tục hải quan; 8. Giao đất, cho thuê đất, thu hồi đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; bồi thường, hỗ trợ, giải phóng mặt bằng, tái định cư; cấp hoặc thu hồi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; 9. Ban hành quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh; .... 12. Các trường hợp được bồi thường khác do pháp luật quy định". (
Điều 13)

Chúng tôi nhận thấy hành vi đo sai diện tích đất không thuộc phạm vi trách nhiệm bồi thường của nhà nước nêu trên. Do đó, trách nhiệm bồi thường thiệt hại sẽ thuộc về cá nhân địa chính phường đó.

Về người hàng xóm đang lấn đất của nhà anh (chị). Hai bên có thể thỏa thuận để chuyển nhượng phần đất đã bị lấn chiếm đó.

Nếu anh (chị) không muốn chuyển nhượng hoặc hai bên không thể thỏa thuận được thì anh (chị) khởi kiện ra Tòa án nhân dân cấp huyện (nơi có bất động sản) yêu cầu Tòa án buộc phá dỡ tài sản và hoàn trả lại phần đất lại cho anh (chị). Anh (chị) gửi kèm theo đơn các tài liệu chứng minh quyền sử dụng đất. Trong vụ tranh chấp này, cán bộ địa chính sẽ được xác định là người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan theo quy định tại khoản 4 điều 56 Bộ luật tố tụng dân sự 2004.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.