Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản là hành vi của người không vì động cơ tư lợi nhưng có hành vi làm hư hỏng, biến dạng, tiêu hủy tài sản của người khác làm cho tài sản đó bị mất một phần hoặc hoàn toàn giá trị sử dụng...

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, thế nào bị coi là phạm tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản? (Lương Thị Yến - Ninh Bình)

c
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thị Thanh Tình – Công ty TNHH Luật Everest- Trả lời:

Căn cứ khoản 1 Điều 143 Bộ luật Hình sự năm 1999, quy định: “Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác gây thiệt hại từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm”.

Như vậy, hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản (bị coi là phạm tội) là hành vi của người không vì động cơ tư lợi nhưng có hành vi làm hư hỏng, biến dạng, tiêu hủy tài sản của người khác làm cho tài sản đó bị mất một phần hoặc hoàn toàn giá trị sử dụng, đồng thời làm cho tài sản đó không thể hoặc khó khôi phục lại như trạng thái ban đầu.

Hành vi hủy hoại tài sản là việc dùng mọi thủ đoạn, công cụ tác động vào tài sản làm cho tài sản không còn hình dáng, công cụ như vốn có. Ví dụ: hành vi đốt nhà, đập phá xe…

Hành vi làm hư hỏng tài sản là hành vi tác động đến tài sản và làm mất đi một phần hoặc toàn bộ giá trị sử dụng của tài sản nhưng còn khả năng khôi phục lại giá trị tài sản đó.

Người phạm tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác là người có đủ năng lực trách nhiệm hình sự và có độ tuổi từ đủ 16 trở lên. Phạm tội thuộc các trường hợp tại khoản 3, khoản 4 Điều 143 BLHS thì có độ tuổi từ đủ 14 trở lên. Người phạm tội với lỗi cố ý trực tiếp hoặc cố ý gián tiếp,

Hành vi hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác là hành vi nguy hiểm cho xã hội, đến mức phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự, bởi hành vi này xâm hại đến quyền sở hữu tài sản về tài sản của người khác.

Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản có mức hình phạt cơ bản là bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm. Phạm tội thuộc các trường hợp có tổ chức; Dùng chất nổ, chất cháy hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác; Gây hậu quả nghiêm trọng; Để che giấu tội phạm khác; Vì lý do công vụ của người bị hại; Tái phạm nguy hiểm; Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. Phạm tội thuộc các trường hợp gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng; Gây hậu quả rất nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm. Phạm tội thuộc các trường hợp gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên; Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.