Tốc độ lái xe cho phép khi đi vào khu vực đông dân cư là bao nhiêu?

Đường bộ trong khu vực đông dân cư là đoạn đường bộ nằm trong khu vực nội thành phố, nội thị xã và những đoạn đường bộ từ vị trí đặt biển báo hiệu "Bắt đầu khu đông dân cư" đến vị trí đặt biển báo hiệu "Hết khu đông dân cư.

Hỏi: Tôi đang đi trên đường từ huyện ra thành phố thì bị cảnh sát giao thông yêu cầu dừng xe vì tội vượt quá tốc độ. Tôi có hỏi đồng chí cảnh sát giao thông (sau đây viết tắt là CSGT) là tôi khôngthấy có biển giới hạn tốc độ hay biển báo khu vực đông dân cư thì được CSGT nói với tôi rằng: biển báo khu vực đông dân cư cắm ở đầu vào thành phố tôi nghĩ là mình không để ý thấy biển báo nên tôi ký vào biên bản. Nhưng vài hôm sau tôi đi về và tôi đi lại đoạn đường đó thì không thấy có biển giới hạn tốc độ hay khu vực đông dân cư. Đề nghị Luật sư tư vấn, trường hợp của tôi phải làm thế nào? (Ngọc Trang - Thanh Hóa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật giao thông Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của pháp luật như sau:

- Theo khoản 1 Điều 3 quy định:

"1. Đường bộ trong khu vực đông dân cư là đoạn đường bộ nằm trong khu vực nội thành phố, nội thị xã và những đoạn đường bộ từ vị trí đặt biển báo hiệu "Bắt đầu khu đông dân cư" đến vị trí đặt biển báo hiệu "Hết khu đông dân cư".

- Căn cứ theo Điều 6 Thông tư số: 13/2009/TT – BGTVT về quy định tốc độ và khoảng cách của xe cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ thì tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới tham gia giao thông trên đường bộ trong khu vực đông dân cư với xe mô tô, xe gắn máy là 40 km/h.

Như vậy, khi đoạn đường mà anh (chị) tham gia giao thông không thấy có ghi biển báo khu vực đông dân cư thì không có nghĩa là anh (chị) được đi quá tốc độ cho phép, mà theo khoản 1 Điều 3 thì đường bộ trongkhu vực đông dân cư là đoạn đường bộ nằm trong khu vực nội thành phố, nội thị xã chứ không nhất thiết phải có biển báo là đông dân cư. Khi từ địa phận huyện sang thành phố thì bao giờ anh (chị) cũng sẽ thấy một biển báo có ghi: trung tâm thành phố...hoặc tên khác để người tham gia giao thông có thể hiểu khu vực mình đi vào là khu vực nào. Và đoạn đường anh (chị) đang chạy là đoạn đường trong thành phố nên tốc độ di chuyển là 40km/h.


Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.