Luật sư tư vấn về xử phạt giao thông

Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân...

Hỏi: Em đang ở Đồng Nai 3 tháng gần đây đi xe bị bắn tốc độ liên tục nhưng tại cùng 1 địa điểm, em đã rất cảnh giác nhưng vẫn bị bắn. Hôm qua em từ thành phố về cố tình quan sát kỹ thì phát hiện các anh ấy bắn tốc độ ngay giữa dốc mà với tốc độ 40km /giờ thì em nghỉ mình đi xe đạp sẽ an toàn hơn vì đôi khi đi xe đạp thả dốc còn hơn tốc độ 40km/h đó chứ. Liệu bắn tốc độ như thế có sai quy định không luật sư? Còn 1 điều nữa các anh ấy toàn đòi phạt tại chỗ mà không có biên lai, nói chung là 1 câu quen thuộc tốc độ 59/40 700k có 500k phạt tại chỗ không, không thì ghi biên bản, khi đưa tiền thì trả giấy tờ và cho đi? (Lan Hương - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật giao thông Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Thứ nhất, chúng tôi xác định rằng hiện nay không có quy định nào của pháp luật cấm Cảnh sát giao thông (CSGT) bắn tốc độ trên đoạn đường dốc, cho nên, việc CSGT bắn tốc độ ngay giữa dốc mà với tốc độ 40km /hđối với đoạn đường có biển báo tốc độ tối đa 40km/h không vi phạm pháp luật.

Thứ hai, về vấn đề xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ:

Khoản 1 Điều 65 Luậtgiao thông đường bộ năm 2008 quy định: "Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân".

Sau khi cá nhân nộp tiền phạt tại chỗ cho người có thẩm quyền xử phạt thì người thu tiền phạt có trách nhiệm giao Quyết định xử phạt vi phạm hành chính,chứng từ thu tiền phạt cho cá nhân (Điều 69 Luật xử phạt vi phạm hành chính năm 2012).

Điểm a, khoản 5 Điều 69quy định: "5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h".

Đối chiếu các quy định trên vào trường hợp của bạn, nếu bạn điều khiển xe mô tô chạy quá tốc độ 19 km/h thì mức phạt sẽ từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Mức phạt này không được phép nộp phạt tại chỗ (trên 250.000 đồng) cho nên CSGTphải lập biên bản vi phạm hành chính thành ít nhất 02 bản và lập xong phải giao cho bạn 01 bản (theo Điều 58 Luật xử phạt vi phạm hành chính năm 2012). Như vậy, việc CSGT giải quyết trường hợp của bạn là trái quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.