Thủ tục đăng ký thường trú tại thành phố Hồ Chí Minh?

Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương được quy định tại Điều 20 Luật Cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung 2013.

Hỏi: Tôi đã đăng ký tạm trú ở Thành phố Hồ Chí Minh hơn 02 năm. Nay tôi mua nhà mới khác phường nhưng cùng quận với địa chỉ đăng ký tạm trú ở trên. Đề nghị Luật sư tư vấn giúp, tôi có thể đăng ký nhập khẩu vào nhà mới được không, thủ tục thế nào? (Hoài Nam - TP. Hồ Chí Minh)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Khánh Hoàng- Tổ tư vấn pháp luật hành chính của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 20 Luật Cư trú năm 2006 được sửa đổi, bổ sung năm 2013:

“Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên”

- Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây: a) Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh" (khoản 1 Điều 21).

- Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc Trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này” (khoản 2 Điều 21).

Căn cứ các quy định viện dẫn trên, khi công dân có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ 01 (một) năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ 02 (hai) năm trở lên.

Đối chiếu với trường hợp của anh (chị): đã đăng ký tạm trú tại thành phố Hồ Chí Minh được 02 (hai) năm và có chỗ ở hợp pháp nên anh (chị) đã có đủ điều kiện để đăng ký hộ khẩu thường trú tại thành phố Hồ Chí Minh. Theo đó, anh (chị) cần nộp hồ sơđăng ký hộ khẩu thường trútheo khoản 2 Điều 21 Luật Cư trú 2006, được sửa đổi, bổ sung 2013, tại Cơ quan Công an cấp quận nơi anh cho nhà.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.