Thủ tục công bố thông tin Doanh nghiệp trên cổng thông tin Quốc gia

Doanh nghiệp sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, phải thông báo công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp theo trình tự, thủ tục và phải trả phí theo quy định.

Hỏi: Tôi là chủ một doanh nghiệp tư nhân mới đăng ký thành lập tại Sở kế hoạch đầu tư. Về các thủ tục thành lập và hồ sơ thì tôi cũng đã chuẩn bị khá đầy đủ theo quy định của pháp luật rồi nhưng khi ra nộp hồ sơ thì lại được chuyên viên yêu cầu làm thêm thủ tục công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp trên Cổng thông tin điện tử nữa. Đề nghị Luật sư tư vấn, chuyên viên yêu cầu như vậy có đúng không? Theo quy định nào? Nội dung công bố gồm những gì? (Đỗ Phượng - Ninh Bình)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 33 luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định :
“1. Doanh nghiệp sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, phải thông báo công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp theo trình tự, thủ tục và phải trả phí theo quy định. Nội dung công bố bao gồm các nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và các thông tin sau đây:
a) Ngành, nghề kinh doanh;
b) Danh sách cổ đông sáng lập và cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài đối với công ty cổ phần.
2. Trường hợp thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, những thay đổi tương ứng phải được thông báo công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn quy định tại khoản 3 Điều này.
3. Thời hạn thông báo công khai các thông tin về doanh nghiệp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này là 30 ngày, kể từ ngày được công khai.”

Từ những quy định pháp luật trên, việc chuyên viên yêu cầu anh (chị) làm thủ tục Công bố trên cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp là hoàn toàn đúng quy định của pháp luật và rất đơn giản. Nội dung công bố bao gồm các nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.