Thời hiệu được tính để kháng nghị tái thẩm bản án hành chính

Tái thẩm là xét lại bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật nhưng bị kháng nghị vì có những tình tiết mới được phát hiện có thể làm thay đổi cơ bản nội dung của bản án, quyết định mà Toà án, đương sự không biết được khi Toà án ra bản án, quyết định đó...

Hỏi: Tôi đã nộp đơn kháng nghị tái thẩm bản án hành chính đến tòa án nhân dân tối cao ngày 05-12-2014 (gởi đơn lần đầu). Ngày 17-8-2015 tôi nhận được văn bản số: 01/TANDTC-VP ký ngày 04-8-2015với nội dung chuyển đơn kháng nghị tái thẩm của tôi đến Tòa án nhân dân cấp cao thành phố Hồ Chí Minh. Đề nghị Luật sư tư vấn, cách tính thời hiệu kháng nghị tái thẩm bản án hành chính của tôiđược tính như thế nào? (Xuân Hùng - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật hành chính Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định tại Luật tố tụng hành chính 2010 quy định về tái thẩm vụ án hànhchính như sau:

- Về tính chất của tái thẩm: "Tái thẩm là xét lại bản án, quyết định đã hiệu lực pháp luật nhưng bị kháng nghị vì có những tìnhtiết mới được phát hiện có thể làm thay đổi cơ bản nội dung của bản án, quyết định mà Toà án,đương sự không biết được khi Toà án ra bản án, quyết định đó"
. (
Điều 232)

- Về người có quyền kháng nghị theo thủ tục tái thẩm: "1. Chánh án Toà án nhân dân tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao có quyền kháng nghị theo thủ tục tái thẩm bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án các cấp, trừ quyết định của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao. 2. Chánh án Toà án cấp tỉnh, Viện trưởng Viện kiểm sát cấp tỉnh có quyền kháng nghị bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án cấp huyện. 3. Người đã kháng nghị bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật có quyền quyết định tạm đình chỉ thi hành bản án, quyết định đó cho đến khi có quyết định tái thẩm". (Điều 235)


- Về thời hạn kháng nghị theo thủ tục tái thẩm: "Thời hạn kháng nghị theo thủ tục tái thẩm là 01 năm, kể từ ngày người có quyền kháng nghị biếtđược căn cứ để kháng nghị theo thủ tục tái thẩm quy định tại Điều 233 của Luật này". (Điều 236)


Như vậy, thời hiệu bắt đầu được tính từ ngày người có quyền kháng nghị biết được căn cứ để kháng nghị theo thủ tục tái thẩm mà anh (chị) đã nộp đơn đề nghị lần đầu vào ngày 05-12-2014 nên thời hiệu kháng nghị tái thẩm bản án hành chính sẽ được tính từ ngày 05 - 12 - 2014.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.