Luật sư tư vấn phát hiện mang thai sau khi tòa sơ thẩm cho ly hôn đơn phương

Luật sư tư vấn về đơn phương ly hôn...

Hỏi: Chồng tôi khởi kiện ly hôn, sau 02 lần hòa giải không thành tòa án đưa ra xét xử và chồng tôi đã thắng kiện trong thời gian đó tôi và chồng tôi có sống chung và có quan hệ tình dục với nhau. Sau 15 ngày khi bản án hiệu lực thì tôi mới phát hiện đã có thai vậy tôi có thể làm đơn khán cáo đến tòa án để bảo vệ quyền lợi của mẹ con tôi hay không? kết quả sẽ ra sao nếu như khởi kiện? (Hà Linh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 2, Điều 85 Luật hôn nhân gia đình quy định: “Trong trường hợp vợ có thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn”

Việc bạn có thai được coi là tình tiết mới nên đây là căn cứ để kháng nghị theo thủ tục tái thẩm. Khoản 1, Điều 305 Luật tố tụng dân sự : “Bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật bị kháng nghị theo thủ tục tái thẩm khi có một trong những căn cứ sau:1. Mới phát hiện được tình tiết quan trọng của vụ án mà đương sự đã không thể biết được trong quá trình giải quyết vụ án.”

"Điều 307 Luât tố tụng dân sự cũng quy định rõ về người có quyền kháng nghị theo thủ tục tái thẩm.

1. Chánh án Tòa án nhân dân tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao có quyền kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án các cấp, trừ quyết định của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao.

2. Chánh án Tòa án nhân dân cấp tỉnh, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân câp tỉnh có quyền kháng nghị bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án nhân dân cấp huyện.

3.Người đã kháng nghị bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật có quyền quyết định tạm đình chỉ thi hành bản án, quyết định đó cho đến khi có quyết định tái thẩm".

"Điều 399: Thẩm quyền của hội đồng tái thẩm

1. Không chấp nhận kháng nghị và giữ nguyên bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật.

2. Hủy bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật để xét xử sơ thẩm lại theo thủ tục sơ thẩm.

3. Hủy bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật và đình chỉ giải quyết vụ án".

Vậy để bảo vệ quyền lợi của mình và con bạn có thể thông báo bằng văn bản về việc mình có thai cho Chánh án Tòa án nhân dân cấp tỉnh hoặc Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân câp tỉnh. Người có thẩm quyền sẽ quyết định hủy bản án, quyết định ly hôn đã có hiệu lực của bạn và đình chỉ giải quyết việc ly hôn của vợ chồng bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.