Thời hạn kê khai thuế môn bài và thuế tài nguyên như thế nào?

Khai thuế môn bài một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh

Hỏi: Tôi làm cho công ty cổ phần chuyên sản xuất gạch ngói các loại. mới thành lập tháng 5/2015. Đến 10/6/2015 mới nộp thuế môn bài. Tại công ty chưa phát sinh hoạt động kinh doanh nào cả. Có phải nộp tờ khai thuế tài nguyên và thuế bảo vệ môi trường không? Nếu nộp tờ khai của tháng 6 vào vào ngày 31/7/2015 thì có bị phạt nộp chậm không? (Vũ Tường Anh - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Thứ nhất, quy định về khai nộp thuế môn bài.

Khoản 2 Điều 17 Thông tư 156/2013/TT – BTC quy định khai thuế môn bài là loại khai thuế để nộp cho hàng năm được thực hiện như sau:

Khai thuế môn bài một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh. Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Đối với người nộp thuế đang hoạt động kinh doanh đã khai, nộp thuế môn bài thì không phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho các năm tiếp theo nếu không thay đổi các yếu tố làm thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp. Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi.

Theo như bạn trình bày thì công ty bạn thành lập tháng 5/2015, nhưng chưa hoạt động sản xuất, như vậy thời hạn nộp tờ khai thuế môn bài chậm nhất là sau 30 ngày kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Thời hạn nộp thuế môn bài cũng chính là thời hạn nộp tờ khai thuế môn bài. Nếu hết thời hạn 30 ngày mà công ty bạn không nộp tờ khai thuế môn bài thì được coi là nộp chậm.

Theo quy định tại khoản 3, Điều 9, thông tư số 166/2013/TT-BTC quy định về Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định:

“Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không dưới 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 ngày đến 20 ngày”.

Thứ hai, về khai nộp thuế tài nguyên và thuế bảo vệ môi trường.

Khoản 2 Điều 14 Thông tư 156/2013/TT – BTC, Khai thuế tài nguyên (trừ dầu thô) là loại khai theo tháng và khai quyết toán năm hoặc khai quyết toán đến thời điểm có quyết định về việc doanh nghiệp thực hiện chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động. Khoản 3 Điều 15 Thông tư 156/2013/TT – BTC quy định Đối với hàng hóa sản xuất (hoặc bao bì thuộc loại để đóng gói sản phẩm mà người mua không sử dụng để đóng gói sản phẩm) bán ra, trao đổi, tiêu dùng nội bộ, tặng cho, khuyến mại, quảng cáo thực hiện khai thuế, tính thuế và nộp thuế theo tháng. Đối với hàng hóa của cơ sở sản xuất, trường hợp trong tháng không phát sinh thuế bảo vệ môi trường phải nộp thì người nộp thuế vẫn kê khai và nộp tờ khai cho cơ quan quản lý thuế để theo dõi.

Như vậy, mặc dù công ty bạn chưa phát sinh hoạt động nhưng vẫn phải kê khai và nộp tờ khai thuế theo quy định

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.