Không đóng thuế, chấm dứt hoạt động kinh doanh được không?

Phải thực hiện xong các nghĩa vụ về thuế thì mới có thể thực hiện thủ tục giải thể hoặc chấm dứt hoạt động của hộ kinh doanh.

Hỏi: Tôi làm giấy phép kinh doanh nhưng vẫn chưa đi vào hoạt động. Đầu tháng, cơ quan thuế mời em lên đóng thuế và đòi phạt. Đề nghị Luật sư tư vấn, cơ quan thuế làm vậy đúng không? Và bây giờ, em muốn chấm dứt hoạt động kinh doanh có được không? (Thành Đạt - Thanh Hóa)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Ngọc Giang - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Do anh (chị) không cung cấp thành lập công ty hay hộ kinh doanh nên tư vấn cho anh (chị) như sau:

- Thuế môn bài: Điều 17 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định: "Khai thuế môn bài một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.

Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp".

Như vậy, dù là công ty hay hộ kinh doanh, anh (chị) đều có nghĩa vụ nộp thuế môn bài, không nộp anh (chị) có thể bị phạt theo quy định của Luật Quản lý thuế (Mức phạt: 0.05% x số ngày chậm nộp x số tiền chậm nộp).

Nếu anh (chị) thành lập công ty thì ngoài thuế môn bài anh (chị) còn phải nộp hồ sơ khai thuế GTGT, nếu không nộp cũng sẽ bị xử phạt theo quy định tại Thông tư 166/2013/TT-BTC.

Nếu anh (chị) muốn chấm dứt hoạt động kinh doanh thì theo quy định tại Điều 59 (công ty) và Điều 77 (hộ kinh doanh) Nghị đinh 78/2015/NĐ-CP thì bạn phải thực hiện xong các nghĩa vụ về thuế thì mới có thể thực hiện thủ tục giải thể hoặc chấm dứt hoạt động của hộ kinh doanh.

Về thủ tục giải thể hoặc chấm dứt hoạt động anh (chị) thực hiện theo quy định tại Điều 59 hoặc Điều 77 nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.