Sử dụng logo mà không xin phép, có được không?

Điều 14 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về các loại hình được bảo hộ quyền tác giả.

Hỏi: Tôi làm nhân viên ở 1 công ty thiết kế đồ họa. Công ty bạn của tôi mới thành lập và bạn tôi thuê tôi thiết kế logo. Sau khi mẫu logo hoàn thành bạn tôi lại bảo nó không phù hợp và bảo hủy mẫu thiết kế ấy không sử dụng nữa; tôi đã được thông báo về vấn đề này. Vậy mà sau hơn 2 tháng thì tôi lại thấy bạn ấy cho sử dụng logo tôi thiết kế cho tất cả các sản phẩm đồng thời trên trang web công ty. Tôi phải bảo vệ quyền lợi cho mình thế nào?( Hương Giang - Hà Nội)


Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ theo điểm g khoản 1 Điều 14 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về các loại hình được bảo hộ quyền tác giả cụ thể:

"Các loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả

g) Tác phẩm tạo hình, mỹ thuật ứng dụng;…

Mặt khác, tại Điều 15 Nghị định 100/2006/NĐ-CP quy định về tác phẩm tạo hình, mỹ thuật ứng dụng như sau:

"1.Tác phẩm tạo hình quy định tại điểm g khoản 1 Điều 14 của Luật Sở hữu trí tuệ là tác phẩm được thể hiện bởi đường nét, màu sắc, hình khối, bố cục như: hội hoạ, đồ hoạ, điêu khắc, nghệ thuật sắp đặt và các hình thức thể hiện tương tự, tồn tại dưới dạng độc bản. Riêng đối với loại hình đồ hoạ, có thể được thể hiện tới phiên bản thứ 50, được đánh số thứ tự có chữ ký của tác giả.

2.Tác phẩm mỹ thuật ứng dụng quy định tại điểm g khoản 1 Điều 14 của Luật Sở hữu trí tuệ là tác phẩm được thể hiện bởi đường nét, màu sắc, hình khối, bố cục với tính năng hữu ích có thể gắn liền với một đồ vật hữu ích, được sản xuất hàng loạt bằng tay hoặc bằng máy như: biểu trưng; hàng thủ công mỹ nghệ; hình thức thể hiện trên sản phẩm, bao bì sản phẩm.”

Như vậy, nếu logo mà bạn đã thiết kế cho công ty của bạn mình được tạo nên từ hình khối, đường nét, màu sắc, bố cục với mục đích sản xuất ra hàng loạt và được thể hiện trên các sản phẩm cho công ty của bạn bạn nên ở đây logo này chính là một sản phẩm tạo hình, mỹ thuật ứng dụng. Theo quy định pháp luật trên thì tác phẩm của bạn sẽ được bảo hộ quyền tác giả dưới hình thức tác phẩm tạo hình, mỹ thuật ứng dụng.

Căn cứ theo khoản 1 Điều 6 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về căn cứ phát sinh, xác lập quyền sở hữu trí tuệ như sau:

"1.Quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện d­ưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất l­ượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay ch­ưa công bố, đã đăng ký hay ch­ưa đăng ký…”

Như vậy, theo quy định pháp luật trên thì tác phẩm của bạn sẽ được bảo hộ ngay từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện d­ưới một hình thức vật chất nhất định, Do đó, nếu bạn có căn cứ chứng minh công ty đã sử dụng tác phẩm của bạn mà không xin phép, bạn có quyền đàm phán để được trả thù lao cho phép tiếp tục sử dụng hoặc yêu cầu cơ quan có thẩm quyền giải quyết.

Khuyến nghị:


  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.