Sắp cưới bị người yêu cũ khủng bố trên facebook xử lý thế nào?

Danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ...

Hỏi: Cháu năm nay 24 tuổi, 16 ngày nữa là cháu kết hôn, nhưng một điều không may mắn cho cháu là, người yêu cũ nói xấu cháu và nhắn tin lên mạng xã hội với chồng tương lai của cháu và bạn bè của chồng cháu việc cụ thể như sauLúc đầu có tên facebook kết bạn với cháu và chồng cháu, bạn bè của chồng cháu, rồi nhắn tin cho cháu với nội dung là: cho anh ngủ với em 01 lần trước khi lấy chồng được không? Nếu không sẽ tung những hình ảnh tế nhị lên facebook cho tất cả mọi người xem và sẽ gửi về cho 02 bên gia đình biết, rồi còn nhắn tin linh tinh cho bạn bè chồng cháu. Rồi nói với bạn bè chồng cháu là nếu ngủ với cháu sẽ cho 05 triệu...Cháu xin luật sư, cháu nên làm gì bây giờ? cháu hoang mang và lo sợ lắm: Sợ gia đình nhà chồng anh em nhà chồng xem cháu không ra gì? (Huyền Châm - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 37 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định:"Danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ".

Điểm g khoản 3 điều 66 Nghị định 174/2013/NĐ-CP quy định:"Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác;" sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đến 20.000.000 VNĐ.

Trong trường hợp này, bạn có thể yêu cầu cơ quan có thẩm quyền xem xét, giải quyết vấn đề cho bạn; tùy từng tình tiết mà người yêu cũ của bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội quy định tại điều 121 hoặc điều 122 Bộ luật Hình sự:"Điều 121. Tội làm nhục người khác 1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:a) Phạm tội nhiều lần;nb) Đối với nhiều người;nc) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;d) Đối với người thi hành công vụ;nđ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm".

"Điều 122. Tội vu khống 1. Người nào bịa đặt, loan truyền những điều biết rõ là bịa đặt nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc bịa đặt là người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm: a) Có tổ chức;b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;c) Đối với nhiều người;d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;đ) Đối với người thi hành công vụ;e) Vu khống người khác phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.