Tư vấn pháp luật: Nhận quyền nuôi con đối với con 12 tháng tuổi

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về quyền nuôi con 12 tháng tuổi.

Hỏi: Tôi năm nay 27 tuổi, làm kế toán, đã kết hôn được 2 năm, nhưng hai vợ chồng tôi sống không hạnh phúc, nay tôi muốn ly hôn, chúng tôi có 1 con chung được 12 tháng tuổi, hôm trước tôi đã dọn về nhà tôi ở, nhưng nhà chồng không cho tôi mang theo con theo, mà con tôi hiện chưa cai sữa mẹ, ly hôn tôi muốn được quyền nuôi con phải làm như thế nào? (Nguyễn Hương - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp thì hiện tại bạn cũng không sống chung với gia đình chồng. Nhưng không rõ trong trường hợp này bạn ly hôn thuận tình hay ly hôn đơn phương. Nếu bạn ly hôn thuận tình thì bạn chuẩn bị mẫu đơn thuận tình ly hôn, còn nếu ly hôn đơn phươngthì bạn cần chuẩn bị mẫu đơn ly hôn đơn phương. kèm theo đơn thì bạn phải chuẩn bị giấy tờ sau:

+ Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);
+ Sổ hộ khẩu, Chứng minh nhân dân của vợ/chồng (bản sao chứng thực);
+ Giấy khai sinh của con (bản sao chứng thực);
+ Các tài liệu, chứng cứ khác chứng minh tài sản chung như: Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất (sổ đỏ); Đăng ký xe; sổ tiết kiệm… (bản sao chứng thực).

về vấn đề nuôi con thì hiện tại con của bạn 12 tháng tuổi nên theo quy định của pháp luậ thì bạn có quyền ưu tiên nuôi con trừ hai trường hợp. Cụ thể theo Điều 81 khoản 3 Luật HNGĐ 2014 có quy định:

Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Như vậy trong trường hợp vợ chồng bạn không thỏa thuận được thì đển giành quyền nuôi con bạn cần chúng minh bạn vẫn có đủ điều kiện đểtrực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.