Quyền bán tài sản chung của vợ chồng

Luật sư tư vấn hôn nhân...

Hỏi: Tôi mua nhà làm sổ đỏ không yêu cầu giấy đăng ký kết hôn. Nay tôi bán nhà không có giấy đăng ký kết hôn thì có bán được không? (Quỳnh Lan - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trong phần trình bày của bạn, bạn chưa cung cấp thông tin chính xác rằng thời điểm bạn mua căn nhà trên là trước thời kỳ hôn nhân hay trong thời kỳ hôn nhân. Vì vậy, để giải đáp cho bạn, chúng tôi phân thành hai trường hợp:

Nếu bạn mua căn nhà trên vào trước thời kỳ hôn nhân thì đây được xác định là tài sản riêng của bạn. Vì vậy, bạn hoàn toàn có quyền định đoạt với khối tài sản này mà không cần hỏi ý kiến của vợ, cũng như không cần đến giấy đăng ký kết hôn đê bán căn nhà.

Nếu bạn mua căn nhà trên trong thời kỳ hôn nhân, thì đây được xác định là tài sản chung của vợ chồng. Theo đó, pháp luật có quy định:

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 98 Luật Đất đai năm 2013 thì:"Điều 98. Nguyên tắc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất4. Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người.Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng mà Giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi họ, tên của vợ hoặc chồng thì được cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất để ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng nếu có yêu cầu".

Theo như quy định trên, nếu căn nhà mà bạn mua là tài sản chung của vợ chồng, thì khi bạn đăng ký quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở thì cần phải có giấy đăng ký kết hôn và ghi cả tên vợ và chồng. Trừ trường hợp vợ chồng bạn thỏa thuận chỉ ghi tên bạn. Theo đó, tại Điều 35 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định như sau:"Điều 35. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung1. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.2. Việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây:a) Bất động sản;b) Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu;c) Tài sản đang là nguồn tạo ra thu nhập chủ yếu của gia đình".

Trong trường hợp này, nếu căn nhà được xác định là tài sản chung của vợ chồng, thì khi bạn bán căn nhà này cần phải có sự đồng ý của vợ mình, và phải có sự thỏa thuận bằng văn bản giữa hai vợ chồng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.