Quy định về việc đóng BHXH ở công ty mới khi chưa chốt sổ ở công ty cũ

Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt,

Hỏi: Em đã chấm dứt hợp đồng lao động với công ty cũ từ tháng 5. Em có tham gia BHXH ở công ty và nộp bảo hiểm cho em đến tháng 7.Giờ em muốn rút sổ về để đóng ở công ty mới nhưng công ty cũ vẫn chưa làm xong cho em. Việc chậm đóng BHXH có bị phạt hay ảnh hưởng như thế nào đến bảo hiểm của em? Đồng thời là thời hạn chậm đóng BHXH theo quy định trong bao lâu? Hoặc nếu em muốn bảo lưu BHXH trong vòng 1 năm thì thủ tục như thế nào? ( Quyên - Thái Nguyên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Dương Thị Hải Yến - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ theo thông tin bạn cung cấp hiện nay, công ty chấm chốt trả sổ BHXH đối với trường hợp của bạn. Hiện nay bạn muốn rút sổ về để đóng BHXH bên phía đơn vị mới. Tuy nhiên, nếu đã đi làm ở đơn vị mới thì bạn chỉ cần cung cấp số sổ BHXH cho công ty mới để công ty có thể đóng BHXH tiếp tục vào đó. Không cần thiết bạn phải nộp sổ BHXH ngay cho bên công ty mới. Tuy nhiên, việc chốt chậm sổ BHXH của đơn vị cũ là sai. Căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành thì việc chốt sổ BHXH được tiến hành trong vòng tối đa là 1 tháng: Điều 47 – Bộ luật lao động trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động: "2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động".

Do đó, bây giờ bạn chỉ cần cung cấp số sổ để công ty mới đóng BHXH thôi chứ chưa cần cung cấp sổ BHXH. Vì vậy các chế tài xử phạt sẽ không đặt ra. Về việc bảo lưu BHXH trong thời hạn 1 năm thì bạn chỉ cần không đóng BHXH và báo giảm BHXH bên phía công ty là BHXH của bạn sẽ tự động bảo lưu nếu như không tiếp tục đóng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.