Quy định về lương hưu thế nào?

Các quy định trong Luật bảo hiểm xã hội 2006 cũng được áp dụng với đối tượng viên chức.

Hỏi: Chị tôi là viên chứcc thuộc Trung tâm dân số huyện, năm nay chị tôi 50 tuổi, tính đến 55 tuổi thì công tác được 15 năm 6 tháng. Sau khi nghỉ hưu, chị tôi có được đóng bảo hiểm xã hội tiếp cho đủ 20 năm để sau này có lương hưu không? Quy định và thủ tục thế nào mong luậttư vấn. (Hương Giang - Hà Tĩnh)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật Lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Các quy định trong Luật bảo hiểm xã hội 2006 cũng được áp dụng với đối tượng viên chức. Khi nghỉ hưu theo Quyết định nghỉ hưu nhưng chưa đủ số năm đóng bảo hiểm thì chị của bạn hoàn toàn có thể đóng tiếp bảo hiểm (bảo hiểm xã hội tự nguyện) để đủ 20 năm.

Thủ tục được quy định tại Khoản 1 Điều 28 Quyết định 111/QĐ-BHXH: “1.1.1. Tờ khai tham gia BHXH tự nguyện (mẫu A02-TS) kèm theo 02 ảnh màu cỡ 3 x 4 cm (01 ảnh dán trên tờ khai tham gia BHXH, BHYT; 01 ảnh lưu cùng hồ sơ tham gia để xây dựng cơ sở dữ liệu); 1.1.2. Sổ BHXH đối với người đã tham gia BHXH trước đó”.

Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện lập 2 bản tờ khai tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện (theo mẫu). Chị bạn đã được cấp sổ bảo hiểm thì nộp thêm sổ BHXH trước đó. Nộp hồ sơ cho đại ý thu tại xã hoặc nộp cho tổ chức BHXH huyện nơi người đóng cư trú.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.